• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้วงจรไฟฟ้า สำหรับสตาร์ทเจ้าเวนโต้ เกียร์ออโต้ ปี94  (อ่าน 8209 ครั้ง)

bank69

• บุคคลทั่วไป
    สืบเนื่องจากกระทู้ที่โพสท์สัปดาห์ที่แล้ว ว่าสตาร์ทไม่ติด เสียงเงียบ ปรากฏว่าไปตรวจสอบเบื้องต้นได้ดังนี้
    1. แบต+ไดชาร์ท ปกติ ( ตอนนี้สตาร์ทโดยใช้สายไฟต่อตรงกับแบตฯ )
    2. รีเลย์เบอร์ 53 , 150 และ 167 ปกติ ไม่เสียหาย โดยช่างอิเลคทรอนิคส์ตรวจสอบจ่ายไฟ 12 โวล์ท แล้ว ดูการทำงานของ รีเลย์
    3. บิดกุญแจไปหนึ่งสเตป แล้วลองวัดไฟฟ้าที่ รีเลย์150 และ 167 ปรากฏว่ามีไฟฟ้า มารอ 12 โวล์ท แต่ที่ 53 ( starter interlock relay ) ไม่มีไฟฟ้า 12 โวล์ทมารอ
    4. ไปอู่ซ่อมโฟล์ค เบื้องต้น เช็ค ที่เกียร์ ปกติ , ชุดสายไฟเกียร์ด้านหน้าเครื่องยนต์ปกติ , รูกุญแจหรือไส้กุญแจปกติ แต่เนื่องจากอู่ฯ มีรถเยอะ ช่างบอกว่า ต้องใช้เวลาประมาณ 2-3 วันเพื่อไล่สายไฟ และ ตอนนี้มีงาน อาจใช้เวลาประมาณสัปดาห์กว่าจะเสร็จ จึงนัดนำรถเข้าอู่อีกครั้งหลังวันแรงงานนี้
         ผมจึงอยากได้วงจรไฟฟ้าชุดสตาร์ท เพื่อให้ช่างอิเลคทรอนิสค์ตรวจสอบเบื้องต้นครับ ท่านใดมีขอความกรุณาด้วยครับ ขอขอบคุณล่วงหน้าทุกๆ ท่านและทุกๆ ความเห็น

bank69

เพิ่มเติมครับ email ของผมคือ thanakharn@teampcba.com

นิก เวนโต้94

• Moderator
    • Sr. Member
    ผมส่งเมลให้แล้วนะครับ ลองเช็คดู เป็น wiring diagram ทั้งคันของ golf3/vento

ปอปลาvento94

• Jr. Member
    • **
    พี่ นิก เวนโต้94 ครับ ผม ปอปลาvento94 ครับ พอดี ที่ปัดน้ำฝนผมมันไม่มีไฟมา วิทยุ มันก็ไม่มีไฟมาเช่นกัน
    มันไม่มาตั้งแต่ ผม ยังไม่ได้ล้างตู้แอร์นะครับ ไงๆ ขอลบกวนพี่ครับ ผมขอด้วนคนครับ
    วงจรไฟฟ้าเวนโต้ ขอบคุณครับ

popavento94@gmail.com

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 02, 2013, 12:39:16 am โดย ปอปลาvento94 »

• Moderator
    พี่ นิก เวนโต้94 ครับ ผม ปอปลาvento94 ครับ พอดี ที่ปัดน้ำฝนผมมันไม่มีไฟมา วิทยุ มันก็ไม่มีไฟมาเช่นกัน
    มันไม่มาตั้งแต่ ผม ยังไม่ได้ล้างตู้แอร์นะครับ ไงๆ ขอลบกวนพี่ครับ ผมขอด้วนคนครับ
    วงจรไฟฟ้าเวนโต้ ขอบคุณครับ

popavento94@gmail.com

ส่งให้แล้วครับ

ท่านใดสนใจ ลงอีเมลไว้แล้วผมจะส่งให้ครับ

• **
    เย้...ไม่ว่าเราจะโง่ แค่ไหน จะเก่งเช่นไร แต่ถ้า มั่วอยู่คนเดียว คงไม่รอดแน่เพราะ 1 คนหัวหาย หลายคนซ่อมสบายชัวร์ คำพังเพยที่ไหนวะ  ;D ;D
    ไงๆ ต้องขอบตุณ พี่ นิก เวนโต้94 ด้วยครับขอบคุณครับ
    เย้ ดีใจจัง ทีนี้แหล่ะ จะรื้อ ให้กระจายเลย...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 02, 2013, 07:44:39 am โดย ปอปลาvento94 »

bank69

ขอขอบคุณ คุณนิกเวนโต้มากๆ ครับ ผมได้รับวงจรไฟฟ้าแล้ว กำลังศึกษาอยู่แต่ว่ามีบางอักษรไม่เข้าใจ คงรบกวนเมล์ไปถามครับ......ขอบคุณมากๆ อีกครั้ง

คนเมืองฉะ

• **
    ท่าน นิก vento94  ผมขอด้วยคนตรับwiring diagram ทั้งคันของ golf3/vento
    E-mail: plaenphun@hotmail.com

nee131

• Newbie
    • *
    ขอด้วยคนครับ กะลังต้องการครับเผื่อจะซ่อมเองบ้าง u_turn04@hotmail.com (ขอบคุณล่วงหน้าคร้าบบบบ)

• Moderator
    ผมส่งเมลให้แล้วทั้งสองท่านนะครับ  ;D

• **
    ชึ่ง ชึ่งๆ โต๊ะ ชึ่งๆ

อ้าว....เร่เข้ามาๆ ใครจะเอามั่ง ส่งเมล์มาที่ popavento94@gmail.com ก็ได้นะครับ

เดี๋ยวจะช่วยส่งให้อีกแรงครับ  เพราะขอแต่พี่ นิก เวนโต้94 คนเดียวเดี๋ยวพี่แกนิ้วเป็นตาคิวเอาครับ ;D ;D
    « แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 02, 2013, 12:38:49 am โดย ปอปลาvento94 »

vento 97

ขอด้วยนะครับวงจรไฟฟ้าเวนโต้ เอาไว้ซ่อมเอง พอจะทำได้ถ้ามีวงจรครับ
    Mail : kaphai30@hotmail.com ขอบคุณครับ

• **
    ขออภัย เพิ่งออกจากโรงหนัง ดูไอร่อนแมน 3 มา เลยตอบช้า เมื่อครู่ผมส่งให้ไปแล้ว 5 คนครับ ช่วยกันๆ
    « แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 02, 2013, 07:42:33 am โดย ปอปลาvento94 »

vento 97

ใด้รับแล้วครับ ขอบคุณครับ ชัดเจนอย่างนี้ซ่อมเองใด้แน่

หะมู

• Hero Member
    คุณนิก เวนโต้94 น่าจะเอาติดไว้ในห้อง Tips หรือ DIY เลยนะครับ