• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: เลี้ยวขวากินขวา เลี้ยวซ้ายกินซ้าย!!  (อ่าน 4662 ครั้ง)

Vento โจ้

• บุคคลทั่วไป
    รบกวนสอบถามเพื่อนๆพี่ๆสักนิดครับ รถ Vento ของผม เวลาเลี้ยวขวาสุดแล้วขับตรงๆรถกินขวา พอเลี้ยวซ้ายสุดแล้วขับตรงรถก็กลับมากินซ้าย......เกิดจากสาเหตุอะไรครับ?.......ก่อนหน้านี้อาทิตย์ที่แล้วไปตั้งศูนย์มาที่อู่ยิ้มเซอร์วิส ขับออกมาก็ปรกติ แต่พอขับรถกลับไปสงกรานต์ที่บ้านรวมระยะทางประมาณ 2,500 กม. กลับมาถึง กทม. ก็มีอาการดังกล่าว!!.....โทรไปถามที่เฮียที่อู่ยิ้มเซอร์วิส เค้าบอกว่าน่าจะเป็นที่ ยางรองเบ้าโช๊ค + ลูกปืนเบ้าโช๊คหมดสภาพ........เลยอยากจะมาสอบถามเพื่อนๆพี่ๆว่าเป็นดังที่เฮียเค้าบอกรึป่าว หรือมีจุดอื่นๆให้ตรวจสอบรึไม่ครับ?........ขอบคุณครับ!!!

หะมู

• Hero Member
    Re: เลี้ยวขวากินขวา เลี้ยวซ้ายกินซ้าย!!
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 10:18:18 pm »
    ไอ้อาการแบบนี้ผมยังไม่เคยเจอครับ คงเป็นเรื่องระบบช่วงล่างแหละครับ ผมว่าทางที่ดีแวะเข้าไปหาช่างซ่อมโฟล์กโดยตรง วิเคราะห์ให้ดีกว่าครับ ขับแบบนี้น่าปวดหัวแทน และอันตรายด้วย ไม่รู้ว่าจะแถไปหาใครตอนไหน ย้ำว่าควรให้ช่างโฟล์กโดยตรงดีกว่าครับ คือ จะอย่างไรเราก็คงต้องเสียเงินอยู่แล้วเพื่อซ่อมแซมให้อยู่ในสภาพเดิม พูดก็พูดเถอะใครๆ ก็อยากได้สตางค์ แต่ถ้่าเราไม่มีความรู้เราไปหาคนที่รู้จริงดีกว่าไปให้เฮียยิ้มที่ไหนมาเดาให้ เดี๋ยวจะเข้าตำราเสียน้อยเสียยากอ่ะครัย ขออภัยด้วยนะครับผมคิดแบบนี้ครับ

Vento โจ้

Re: เลี้ยวขวากินขวา เลี้ยวซ้ายกินซ้าย!!
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 10:21:49 pm »
    ขอบคุณพี่หะมู มากๆครับ!.....คือประมาณว่าอยากได้แนวอาการเผื่อใครเคยเป็นแบบผมบ้างอ่ะคร๊าบ!......อิ...อิ!!

นิก เวนโต้94

• Moderator
    • Sr. Member
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 10:31:30 pm »
    พวงมาลัยมีระยะฟรีเยอะหรือเปล่าครับ นอกจากยางเบ้าโช๊ค ยังมียอยพวงมาลัยอีกตัวที่น่าจะเช็คด้วย

ปอปลาvento94

• Jr. Member
    • **
    « ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 11:36:01 pm »
    เลี้ยวทั้ง ซ้าย เลียวทั้งขวา กินกลางตลอดตัย  :) :)
    รองเปลี่ยน ลูกมากแร็ก ไม้ตีกลอง ทั้งสองข้างคับ น่าจะหายชัวร์
    ผมก็น้องใหม่ หัดขับเหมือนกันคับ

wat3899

• **
    « ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 11:00:33 am »
    อาการคล้ายกับมุมคลัสเตอร์(แนวแกนหมุนเลี้ยวแบบตะเกียบรถจักรยาน) มันเปลี่ยนไปนะครับ ได้มีการกระแทกอะไรมาก่อนหน้านี้ไหมครับ ส่วนที่เกี่ยวข้องก็คงเป็นยางหัวโช๊คอัพหน้า ยางกันรุนที่หนวดกุ้ง(กันโคลง) ลองตรวจสอบดูก่อนนะครับ

Vento โจ้

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 12:04:44 pm »
    ขอบคุณทุกๆความเห็นเลยครับ!!!

คุณwat3899......ผมขับกลับใต้มาครับ สายเอเชียเส้นระหว่างสุราษฎร์ - นครศรีฯ......ทางแย่มากๆครับ กระแทกหนักๆมากๆไปหลายที.....น่าจะลองกลับไปร้านตั้งศูนย์ให้เค้าเช็คมุมคลัสเตอร์ก่อนน่าจะดี!.......อิ...อิ!!!

หนุ่มเชียงราย

• **
    « ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 12:10:21 am »
    มุมล้อไม่คงที่??
    ช่วงล่างหน้าและตัวบังคับเลี้ยวทุกจุดต้องเช็คเช่นลูกหมากบุชยางต่างๆหลวมน้อตยึดลูกหมากปีกนกยังอยู่กันครบดีหรือเปล่า
    หรือแม้กระทั่งสลักที่ยึดโช้ค(แม็คเฟอร์สันสตรัท)มีข้างละสองตัวหลวมหรือเกลียวเสียเพราะช่างขันไม่แน่นหรือแน่นเกินจนเกลียวรูดใส่มาพออยู่ๆใช้ไปกระแทกก็หลุดเพราะบอกว่าไปตั้งศูนย์มารถรุ่นนี้ถ้าจะตั้งศูนย์ก็ต้องยุ่งกับสลักสองตัวนี่เท่านั้นเพื่อแก้แคมเบอร์จุดอื่นไม่มีให้ตั้งศูนย์
    หรืออาจจะบุชยางขาดจากการขันแน่นก่อนลงแม่แรงปีกนกห้อยอยู่พอลงแม่แรงมันถูกกดให้อยู่แนวราบมันฝืนรั้งบูชยางไว้ของเก่าฉีกขาดได้โดยเฉพาะตัวหน้า
    ส่วนตัวหลังก็ขาดจากการใช้งานหรือใส่หมุนไม่ถูกแนวแกนที่ปีกนกขยับตัวเช่นจุดที่ควรจะอยู่หกนาฬิกาไปอยู่ที่12นาฬิกาใส่ไปได้สองอาทิตย์ก็จะขาดเพราะมีช่องว่างรับแรงกดด้านข้างตอนเบรกแรงๆไม่ได้
    สรุปไปไล่เช็คทุกจุดว่าอันไหนหลวมหรือขาดช่างใส่มาให้ดีหรือเปล่าครับ

หนุ่มเชียงราย

• **
    « ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 12:19:59 am »
    จะว่าไปก็ถูกแล้วนะครับเลี้ยวซ้ายก็ต้องกินซ้ายเลี้ยวขวาก็ต้องกินร้านขวามือถ้าเลี้ยวซ้ายจะกินขวาต้องเดินข้ามถนนไปกิน

Vento โจ้

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 12:15:42 pm »
    งั้นเดินหน้า...กินลูกเดียวเลยครับ......555!!

nee

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 05:25:02 pm »
    ยางรัดแหล็กพวงมาลัยไม่แน่นหรือเปล่าวครับ ลองเช็คดู(ผมมือใหม่เหมือนกัน หากผิดขออภัย)

• **
    « ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 06:00:18 pm »
    ตกลง กินร้านไหนหว่า จะร้านฝั่ง ซ้าย หรือ กินขวา ก็ตามบายครับ
    แต่กินแล้ว รีบกลับบ้าน และก็อย่า กินเมานะ

เดี๋ยวจ่าจับเอาด้วยล่ะ
    แต่หากเรื่องรถ กินซ้าย กิน ขวาแบบ แว๊บๆ ล่ะก็ ของผม เปลี่ยนอย่าที่เคยบอกครับ ลูกหมากแร๊ก หรือ ลูกหมากไม้ตีกลองครับ
    คู่ละ 1800 บาท พอเปลี่ยนเส็จ หายขาดเลยครับ แถมมั่นใจเวลาเข้าโค้งด้วยละ 555 ไปละ ไปกินข้าวดีกว่า

dorn

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 05:37:05 am »
    รบกวนสอบถามเพื่อนๆพี่ๆสักนิดครับ รถ Vento ของผม เวลาเลี้ยวขวาสุดแล้วขับตรงๆรถกินขวา พอเลี้ยวซ้ายสุดแล้วขับตรงรถก็กลับมากินซ้าย......เกิดจากสาเหตุอะไรครับ?.......ก่อนหน้านี้อาทิตย์ที่แล้วไปตั้งศูนย์มาที่อู่ยิ้มเซอร์วิส ขับออกมาก็ปรกติ แต่พอขับรถกลับไปสงกรานต์ที่บ้านรวมระยะทางประมาณ 2,500 กม. กลับมาถึง กทม. ก็มีอาการดังกล่าว!!.....โทรไปถามที่เฮียที่อู่ยิ้มเซอร์วิส เค้าบอกว่าน่าจะเป็นที่ ยางรองเบ้าโช๊ค + ลูกปืนเบ้าโช๊คหมดสภาพ........เลยอยากจะมาสอบถามเพื่อนๆพี่ๆว่าเป็นดังที่เฮียเค้าบอกรึป่าว หรือมีจุดอื่นๆให้ตรวจสอบรึไม่ครับ?........ขอบคุณครับ!!!
    ตั้งแต่ขับมาเคยทำช่วงล่างหรือยัง.......คงต้องลุยช่วงล่างทั้งระบบ.....จบแน่

หะมู

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 02:20:28 pm »
    คุณปอปลาvento94 ผมดูคลิปฝรั่งขับรถไม่ค่อยชัดครับ ช่วยอธิบายที มันไวมากจับความไม่ได้ครับ ฮิ ฮิ  ตกลงเค้าเป็นอะไรครับ เมา หรือไร ขอบคุณ

• **
    « ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 02:33:55 pm »
    ขับรถ เลี้ยวซ้าย เลี้ยวขวาเมาๆแบบนี้ต้อง จับไป จับไป จับไป 555