• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: รอบเครื่องสูงมากครับเวนโต้  (อ่าน 1749 ครั้ง)

ดิวเวนโต้

• Newbie
    • *
    รอบเครื่องสูงมากครับเวนโต้
    « เมื่อ: มีนาคม 31, 2013, 06:46:53 pm »
    เพิ่งเป็นช่วงที่อากาศร้อนครับรอบประมาณ1200จาก800ครับถ้าเปิดแล้วแล้วรอบจะ800ปรกติปิดแอร์แล้วรอบจะขึ้นสูงเหมือนเดิมครับแก้ไขตรงไหนครับ

ช่างเหอะ

• Full Member
    Re: รอบเครื่องสูงมากครับเวนโต้
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 10:11:33 am »
    ลองดูตัวเซนเซอร์อุณหภูมิ ที่เสียบอยู่กับตาน้ำข้างเครื่อง (สายไฟ 4 เส้น) อายุมากๆมักจะเสื่อม

ดิวเวนโต้

• Newbie
    • *
    Re: รอบเครื่องสูงมากครับเวนโต้
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 02, 2013, 11:10:00 am »
    ตรวจเช็คอย่างไรครับเบื้องต้น

ดิวเวนโต้

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 04, 2013, 09:30:22 am »
    อาการเพิ่งเป็นตอนไปเปลื่ยนปั้มติกมาครับ เกียวกันไหมครับ

ู^"^

• บุคคลทั่วไป
    « ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 04, 2013, 03:33:15 pm »
    ไม่เปิดแอร์ รอบ ประมาณ1200 -  เปิดแอร์ รอบตกเหลือ 800
    อาการเหมือนตัวคุมรอบเดินเบาผิดปกติ

ลองถอดปลั๊กตัวคุมรอบเดินเบา ออก
    ติดเครื่อง ไม่เปิดแอร์ รอบเท่าไหร่ - เปิดแอร์ รอบเท่าไหร่
    อาการเหมือนเดิมไหม

เพิ่งเป็นตอนไปเปลื่ยนปั้มติกมา
    สงสัยเพราะตัวคุมรอบเดินเบาผิดปกติ
    จึงปรับน้อตบังคับปีกผีเสื้อ เร่งรอบให้สูงไว้ เพื่อชดเชยตอนเปิดแิอร์ หรือเปล่า

คันนี้ แบบ 6 pin ใช่ไหม ?

ดิวเวนโต้

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 03:08:52 pm »
    ไม่แน่ใจครับเวนโต้ปี94ครับเดี่ยวลองทำดูครับขอบคุณครับ