• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: แอร์เวนโต้  (อ่าน 2106 ครั้ง)

jake

• Newbie
    • *
    แอร์เวนโต้
    « เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 11:10:45 am »
    คอมเพรสเซอร์ไม่มีแรงอัด ถ้าเปลี่ยนใหม่ ต้องเปี่ยนไดเออรืใหม่หรือไม่

มือใหม่

• บุคคลทั่วไป
    Re: แอร์เวนโต้
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 11:19:29 am »
    เวนโต้ไม่ทราบ แต่รถยุ่นคันก่อน เคยเปลี่ยนคอม ไม่ได้เปลี่ยนไดเออรื...เอ้ออออ ไดเออร์ หรือเปล่า หรือ ดายเออร์

Drier นั่นแหละ....

รอคำตอบข้างล่างแล้วกันครับ........

หะมู

• Hero Member
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 05:25:56 pm »
    ผมก็ไม่ค่อยรู้เรื่องแอร์เท่าไร ทราบแต่ว่าดรายเออร์มีหน้าที่กรองน้ำยาแอร์ กับเอาไว้แอบดูว่าน้ำยาพร่องหรือเปล่า แต่ถ้าคิดแบบผม ผมว่าถ้าเราต้องเปลี่ยนคอมเพรสเซอร์ (ลูกนึง ของบิ้วด์ ก้อสามพันก่า) แต่ไม่เปลี่ยนดรายเออร์ (ลูกนึงพันนึงหรือบวกลบ) ใช้ไปถ้าสมมติดรายเออร์ไม่ดี น้ำยาสกปรกพาคอมพ์ฯ เสียอีก มิต้องเสียเงินอีกหรือครับ ไหนๆ จะยกเครื่องระบบให้ใหม่แล้วเปลี่ยนคอมพ์ เปลี่ยนดรายเออร์ ล้างระบบน้ำยาใหม่ (วาล์วคงไม่ต้องเปลี่ยน) ถ้าเป็นผม ผมว่าน่าจะดีกว่านะครับ  ว่าแต่ว่าคุณเช็คร้านแอร์ทั่วไปหรือว่าช่างโฟล์กล่ะครับที่ต้องให้เปลี่ยนคอมพ์ฯ น่ะ แอร์ไม่เย็นจำเลยอาจจะไม่ใช่คอมพ์เสมอไปนะครับ ยังไงก็รอฟังท่านอื่นดูครับ ที่คุยมานี่เป็นฟามเห็นส่วนตัวของผมครับ

ช่างเหอะ

• Full Member
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 05:21:36 am »
    คอมเพรสเซอร์ไม่มีแรงอัด ถ้าเปลี่ยนใหม่ ต้องเปี่ยนไดเออรืใหม่หรือไม่

ถ้าดรายเออร์อายุหลายปีแล้วก็ควรจะเปลี่ยน

มือใหม่

• บุคคลทั่วไป
    « ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 09:37:27 am »

ถ้าดรายเออร์อายุหลายปีแล้วก็ควรจะเปลี่ยน

ถึงว่า ทำไมไม่เปลี่ยน ดรายเออร์อายุยังน้อยนี่เอง  :o

jake

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 11:10:08 am »
    จ่ายค่าคอมแอร์ฟรี เนื่องจากไปที่ร้านทำแอร์โดยตรงแล้วที่บอกว่าคอมฯเสียแต่รอนแรกถามว่าราคาเท่าไหร่ก็ไม่ยอมบอก ก็เลยสั่งคอมฯมาให้ พอเอาไปให้ทำกลับบอกว่าไม่ทำให้ เป็นร้านทำแอร์รถที่ใหญ่ในภูเก็ตและเป็นศูนย์บริการของ DENSO ด้วย ก็เลยเอาไปให้อู่ทีทำไม้จิ้มฟันยันเรือรบทำ ปรากฏว่าวาล์วแอร้เสียครับ จึงแจ้งมาเพื่อให้ทราบกันถึงประสบการณ์ราคาเกือบหมื่นสำหรับค่าคอมฯ

หะมู

• Hero Member
    « ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 03:36:10 pm »
    เฮ้อ อย่างนี้แหละครับที่ผมกลัว ร้านเค้าก็อยากจะได้ตังเรา ไอ้รถของเรามันก็ไม่ค่อยจะเกลื่อนเหมือนรถตระกูลอื่น จะทำอะไรแต่ล่ะทีหาของกันวุ่นวาย ยิ่งไอ้พวกศูนย์ใหญ่ๆ โฆษณาเย๊อะๆ นี่แหละตัวดี มั่วถนัด ยิ่งเจ้าของรถไม่ค่อยรู้เรื่องยิ่งหวานเลย ที่จริงถ้าขายของให้เราแล้วไม่ยอมทำน่าจะไม่ซื้อเค้านะครับ โชคดีที่คุณไม่เอามาโพสด่าอีก ผมชอบที่จะสนับสนุนให้ใช้ช่างหรือร้านที่ทำเฉพาะโฟล์กครัีบ หรืออย่างน้อยก็คุ้นเคยกับโฟล์ก แล้วที่ภูเก็ตนี่คุณใช้บริการอู่ไหนเล่าครับ เล่าสู่กันฟังหน่อย เผื่อสมาชิกขับลงไปเจอปัญหาจะได้ทราบแนวทางไว้ครับ ขอบคุณครับ

jake

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 11:47:38 am »
    อู่ของช่างณรงค์  แต่ต้องใจเย็นหน่อยรถเยอะแต่ช่างมี 2 คน ล่าสุดไปทำแอร์กับช่างมนูญ เพราะช่างณรงค์ไม่ได้ทำแอร์โดยตรงแต่ก็สามารถซ่อมได้