• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามวิธีถอดแผ่นกระจกมองข้างครับ  (อ่าน 3272 ครั้ง)

Naykatua

• Jr. Member
    • **
    ผมต้องการถอดแผ่นกระจกออกครับ จะใส่จาราบีเฟืองครับแต่หาวิธีถอดไม่ได้ครับช่วยด้วย

brio

• Newbie
    • *
    Re: สอบถามวิธีถอดแผ่นกระจกมองข้างครับ
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 23, 2013, 09:20:49 am »

dorn

• Hero Member
    Re: สอบถามวิธีถอดแผ่นกระจกมองข้างครับ
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 23, 2013, 03:40:38 pm »
    ดีมาก....ขอบคุณคุณbrioมากครับ  แล้ว พวกตู้ t4 มีตัวอย่างให้ดูหรือเปล่าครับ อยากถอดเหมือนกัน....

brio

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 23, 2013, 11:01:00 pm »
    หาเจอประมาณนี้ครับ
    www.vwt4forum.co.uk/showthread.php?t=20499

dorn

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 24, 2013, 07:59:16 am »
    ขอบคุณ คุณbrio มากครับ

ดึงจากด้านบน คงต้องปรับให้กระจกก้มต่ำให้สุดก่อนมั่งแล้วค่อยเอามือสอดด้านบน ดึงออกมา

ช่วงนี้กระจกยังดีอยู่ทั้ง 4 บาน เก็บเป็นข้อมูลไว้ก่อน

Naykatua

• **
    « ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2013, 11:35:43 pm »
    ถอดได้แล้วครับ แค่งัดออกมาแบบเบาๆ ก็เท่านั้น

มือใหม่

• บุคคลทั่วไป
    « ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 11:09:50 am »
    ลองงัดดู..... ???

อืม... >:(

ออกมาแล้วววววว ;D

แต่... :o

กระจกหลุดมือ... :(

แตกละเอียด... :'(

งัดอีกด้าน... ::)

เอาไปเป็นแบบ  :-*

เฮ้ออออออ........เหนื่อย...... 8)

แค่ลองวิชา... :-\ เรื่องยาววววววววววว  :-X

ดำ b.4

• **
    « ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 01:07:50 pm »
     :)   ของ  บี.4  แกะแบบเดียวกันหรือเปล่าครับ
           กลัวกระจกแตก

หะมู

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 04:41:14 pm »
    หุ หุ อ่านคุณมือใหม่ที่เล่าสู่กันฟังแลัวอดขำไม่ได้ นี่แหละครับอยู่ดีๆ หาเรื่องเสียตัง ฮิ ฮิ (พอกระจกแตกแล้วรับรองเป็นมือเก่าแล้ว) ไอ้ผมกันก็คล้ายๆ กันครับ ชอบอยู่ไม่สุขเหมือนกัน ถอดอะไรได้ก็ถอด งัดอะไรได้ก็งัด แต่กว่าจะทำได้ก็จรดๆ จ้องๆ พอควร ถ้างัดไปแล้วติดก็เลิก ไม่ฝืน กลัวเหมือนกัน  พอดีเคยโพสถามไว้ในกระทู้อยากทราบว่าเมื่อกลางปีก่อน ว่าอยากงัดกระจกสำอางค์ทีั่ติดอยู่ในแผงบังแดดออกมาเปลี่ยน เพราะว่าของเก่าของผมมันมีเงาเป็นรอยมัวๆ เช็ดไม่ออก เข้าใจว่ามาจากปรอทด้านใน เคยลองงัดแล้วทำท่าเหมือนจะออก แต่ก็ติดอะไรไม่ทราบ ถามมาในเว๊ปก็ไม่มีท่านใดทราบ บางท่านก็ไปซื้่อกระจกส่องบานเล็กๆ มาติดทับไว้เลย สุดท้ายก็ปล่อยไว้แบบเดิมเพราะเราเองก็กลัวที่จะมองกระจกอยู่แล้ว  บังเอิญไปได้แผงบังแดดเก่ามาจากท่านผู้ใจดีมาคู่นึง เค้าก็บอกว่าถอดกระจกไม่ได้งัดแล้วแตก เห็นตัวอย่างกระจกที่แตกด้วย ดูๆ ก็เห็นคราบกาวเหลืองๆ เคลือบอยู่หลังกระจกก็แน่ใจว่าโฟล์กคงใช้กาวแปะ เมื่อวานเห็นว่าแรม ๑๑ ค่ำ เดือน ๒ ฤกษ์ดี เลยคว้ามาลองงัดดู โชคดีที่มันแงะง่ายครับแต่ก็ยังติดอยู่ เข้าใจว่าติดกาว วิ่งไปหาทินเนอร์มาดมเฮือกนึงแล้วก็ค่อยๅ หยดลงไปในร่อง หวังว่าจะให้ทินเน่อร์ช่ืวยให้กาวละลาย ก็จริงครับ งัดออกได้ง่าย ปรากฏว่าข้างในแผงบังแดดเป็นแผ่นโฟมอัดเม็ดสีดำครับ หุ้มด้วยพลาสติก ตรงช่องติกกระจกก็เจาะแบ่งเป็นช่องไว้หกช่อง (คือเจาะพลาสติกที่หุ้มสีเท่าไว้เป็นตารางหกช่อง ไม่เจาะขาดหมด) ส่วนแผ่นกระจกติกกับกรอบพลาสติกแข็ง มีฝาปิด ด้านหลังที่ฉาบปรอทมีแผ่นคล้ายตระแกรงหนามเตยผนึกอยู่ แต่ที่แท้ผมว่าน่าจะเป็นการสกรีนกาวเพื่อการยึดติดมากกว่า เพราะ แผ่นแรกที่ผมหยอดทินเน่อร์หวังจะให้กาวหลุดน่ะ เจ้าหนามเตยนี่โดนทินเน่อร์กัดซะละลายหายไปเลย และผลของการที่ผมหยอดมากไปมั๊ง ทำให้พลาสติก(หรือโฟม) มันมีปฏิกริยาอ่อนตัวย้วย ไม่เรียบเหมือนเดิม อีกอันนึงผมไม่ใช้ทินเน่อร์หยอดเพราะเห็นผลจากแผ่นแรก กระจกออกมาพร้อมกรอบแล้ว แต่แผ่นหุ้มก็ยังดีอยู่ มีเศษโฟมสีดำติดตามขอบนิดหน่อย ตอนนี้กำลังดูฤกษ์อยู่ว่าวันไหนดี จะเริ่มงัดแผงที่ติดรถบ้าง จะได้เปลี่ยนอันที่มัวออก ขออภัยพล่ามยาวหน่อย แต่เนื่องจากหากระทู้ที่ตัวเองเคยถาม และไม่มีคำตอบ ไม่เจอ ประกอบกับกระทู้นี้ถามเรื่องงัดกระจกมองหลังด้วย ก็ขอแจมด้วยเผื่อท่านอื่นๆ อาจเอาไปเป็นข้อมูลได้ครับ อ้อ ถ้าใครจะงัดแบบผมแนะว่าควรใช้ที่งัดที่แบนๆ มีพื้นเยอะๆ นะครับ ของผมใช้ตะไบแบบแบนหน้ากว้างประมาณเซ็นนึงครับ ไม่กล้าใช้ไขควง ตอนแรกอาจจะใช้ไขควงปากแบนค่อยเซาะตรงขอบกระจกกับโฟมบุก่อน พอมีเนื้อที่ค่อยสอดตะไบเข้าไปงัดครับ เทนเดอร์เลิฟ แอนด์แคร์ครับ

vit314

• Full Member
    « ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 05:52:30 pm »
    เสริม..นิด  ก่อนจะงัด    เค้าอยู่นอกรถมานาน เจอฝุ่น  เจออะไรมากมาย
     แนะนำให้ ฉีดพวก น้ำยาเอนกประสงค์  เพื่อ หล่อลื่นอะไรๆ ก่อน 
    จะได้..งัดออก ง่ายหน่อย ไม่มีอะไรแตกหัก