• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: charan vs crv เป็นอย่างไรบ้างครับ(สืบเนื่องจากกระทู้หาb5)  (อ่าน 3150 ครั้ง)

สน คลองสี่

• Full Member
    แฮ่ะๆ รบกวนขอไอเดียอีกแล้วครับ สืบเนื่องจากหา B5 กระทู้ที่แล้ว พอวางสเป็คไป ผบ.ทบ.(ผู้บัญชาการที่บ้าน) บอกว่าน่าจะเป็น SUV นะ ไปลองดู CRV หน่อยมันสูงดี... แต่ผมยังทำความเห็นแย้งอยู่โดยเสนอชารานเข้าประกวดก็เลยอยากขอความเห็นพี่ๆเพื่อนๆสมาชิกครับ ชารานพอฟัดกับ CRV ไหม  :-[
    สน คลองสี่

โกเล๊ก

• บุคคลทั่วไป
     คุณ สน คลองสี่  โกว่ารถโฟคส์ ชาร์รัน เหนือกว่ารถ ซีอาร์วี หลายเท่าตัวในรถปีเดียวกัน ในด้านความแข็งแรงในโครงสร้าง อุย   อธิบายไม่หมดคือมันดีกว่ามากๆๆๆๆๆๆๆๆๆ จะแพ้ซีอาร์วีก็เรื่องราคาขายต่อ  ;Dโกกลัวคุณ สน คลองสี่ ได้ ชาร์รัน มาแล้วจะยก บี4 ให้ผ.บ.ขับนะซิ ;D

น้องฟ้า VR6

• Sr. Member
    crv ทั้งหลาย ไม่ต่างจากเก๋งมากหรอกครับ ต่างที่สูงและพื้นที่บรรทุก ส่วนที่นั่งก็ไม่ต่างจากเก๋ง 5 ที่นั่ง

charan นี่รถครอบครัว 7 ที่นั่ง สูง กว้างขวาง พื่้นที่บรรทุกแยะ

ถ้าเป็นผม ผมเลือก charan ครับ

localgame

• Jr. Member
    • **
    ผมว่าvw sharan มันหารถยาก และส่วนใหญ่เป็นตัวก่อนไมเนอเชน รถมีน้อย แถมราคาสูงอีก ส่วนใหญ่เป็นเครื่องเบนซิน อะไหล่ตัวถังหายากด้วย แนะนำเล่นseat alhambraดีกว่า เหมือนกับvw sharanทุกอย่าง อะไหล่ใช้ร่วมกันได้ ส่วนใหญ่จะได้เป็นเครื่องดีเซลด้วย ราคาใกล้เคียงกัน แถมได้ปีใหม่กว่าอีก อะไหล่ตัวถังหาง่ายกว่า แถมมีตัวไมเนอเชนแล้วด้วย ถ้าไม่เกี่ยงว่าเป็นแบรน seat ซึ่งเป็นบริษัทลูกของ volk สรุปถ้าซื้อใช้งานเลือกseat alhambra ซื้ออนุรักษ์ สะสมเลือก volk sharan แต่volk sharanก็ไม่ได้เป็นรถที่น่าสะสมมากนัก รถทั้ง2คันช่างซ่อมโฟล์คซ่อมได้เหมือนกัน
    « แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 11, 2013, 02:23:19 pm โดย localgame »

เด็กโฟล์ค

• Sr. Member
    ผมไม่ค่อยรู้เรื่องนี้มากนักแต่อ่านบททดสอบของยอดนักทดสอบรถของไทย เขาบอกว่าเขาไม่เลือกซีอาร์วี แน่นอนเพราะแพงและไม่ถูกใจ ยังมีรถที่น่าสนกว่าอีกมากในราคาเท่าๆ กัน เขาก็บอกตรงไปตรงมาดี แต่เขาชมว่าออกแบบสวยแต่ไม่เด่นและไม่สะดุดตา กินน้ำมันมาก แก้ไม่หาย วิ่งทางตรงเกาะถนนดี แต่โค้งแล้วยวบ โคลงไปหน่อย วัสดุภายในน่าจะดีกว่านี้...จำได้เท่านี้ครับ

ถ้าไม่เลือกชาราน ผมว่าอย่ามองซีอาร์วีเลย หาอื่นๆ น่าจะดีกว่า

หะมู

• Hero Member
    ผมสนับสนุนความเห็นคุุณ localgame ด้วยคนครับ เค้าว่าเครื่องดีเซลประหยัดน้ำมันมาก  ส่วน CRV ขออภัย โดยส่วนตัวผมแล้วผมมองว่ามันไม่ใช่ของแท้อ่ะครับ ผมมองว่าเหมือนเค้าจะทำรถออกมาให้ใช้แนวสัมบุกสัมบัน แต่ก็ไม่เคยเห็นมีใครเอาไปบุกแบบออฟโรดเลย คนที่ขับก็เห็นขับแต่ในเมืองเหมือนรถเก๋งทั่วไป

ปกรณ์

• บุคคลทั่วไป
    Crv ตัวไหนล่ะครับ ถ้าตัวรุ่นที่ 2 (g2 ) ปัญหาที่เคยเจอนี่เรืีองแอร์เลย

สน คลองสี่

• Full Member
    ขอบคุณทุกความเห็นครับ  :) ได้เซียทเพิ่มมาอีกตัวเดี๋ยวลองหาข้อมูลเพิ่มอีกทีครับ ถ้าเซียทและชารานสเป็คไม่ผ่าน คงต้องเป็น b5 เหมือนที่ตั้งใจไว้ครับ  :)
    สน คลองสี่

เณร

• Newbie
    • *
       รถเล่นได้ทุกรุ่นทุกยี่ห้อครับถ้าเรายอมรับ   ข้อเสียในรุ่นนั้นได้     อย่าง ซีอาร์วี   

ถ้าจะใช้จริง ทั้ง G1 - G2  พอใช้ได้    แต่ G2   ปัญหาแอร์มีมากหน่อยแต่เสีย

ก็ช่อมได้ตามคุณ : ปกรณ์ ครับ        แต่คงต้องซื้อมาใช้กับน้ำมันนะครับ

แต่ถ้าจะมาใช้กับ แอลพีจี   คงต้องมีความละเอียดในการใช้งานมากหน่อย

แล้วจะได้คำตอบว่า "โฟล์คกับแอลพีจีทำไมถึงดีอย่างนี้"   วาล์วเป็นข้อเสียมาก

สุดของ G2 รองมาทนหน่อย G1    แต่ทั้งหมดวาล์วโฟล์คกินขาดครับ

แต่ถ้ามาใช้กับน้ำมันชอบเล่นได้เลยครับ       

** อัพเดทข้อมูลเพิ่ม  คันก๊อฟที่เลี้ยง 2T ก็เจอปัญหาสายหัวเทียนสูบ2  ขาดในเหมือนกันครับ

แต่แค่เปลี่ยนสายหัวเทียนอย่างเดียว      มันยังสั่นอยู่บ้าง      เอาเกทวัดแรงอัดเช็คดูมีแรงอัด

รั่วแต่ไม่มาก        แต่พอเอา 2T ทำที่บอกไว้ทุกอย่างถึงจบ       ตอนที่เกิดอาการแก๊สส่วนที่

เผาไหม้ไม่หมด            มันไปเผาอยู่ในท่อแดงจนเป็นสีชมภูเลย    ตอนเจ้าของขับมาทำความเร็ว

ได้แค่80  เองครับ  ***   (  เราคงรู้แค่ 2 คนน่ะเนี้ย )

หะมู

คุณเณรครับ ผมขอประท้วงครับ วันนี้คุณเณรเขียนมาผมอ่านไม่ค่อยเข้าใจเลยครับ เหมือนมันไม่ปะติดปะต่อ และปัญหาก็คือเจ้าแถบดำมันเกยเข้ามาด้วย (อันนี้พออ่านในสรุปหัวข้อเพื่อเขียนตอบ ก็กลับอ่านได้ ขออภัย) ยิ่งตอนที่มีปริศนาธรรมตอนท้าย แหมยังรู้กันแค่สองคนอีก ไม่ยอมนะครับ ไอ้นิสัยอยากรู้ผมมันกำเริบอ่ะครับ เพราะผมเติมแก๊สโซฮอล และนานๆ ก็หยอดน้ำมัน 2T ของเชล์ลอยู่ด้วย ถ้าไม่เป็นความลับเกินไป กรุณาด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

dorn

ขอบคุณทุกความเห็นครับ  :) ได้เซียทเพิ่มมาอีกตัวเดี๋ยวลองหาข้อมูลเพิ่มอีกทีครับ ถ้าเซียทและชารานสเป็คไม่ผ่าน คงต้องเป็น b5 เหมือนที่ตั้งใจไว้ครับ  :)

คุณสนคลองสี่ ไม่สนมาเล่นตู้หรือครับ t4 หรือ t5 ก็ดีนะครับ จะได้มีเพื่อนเข้าก๊วนอีกท่าน ;D ;D ;D