• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: มีคำภามเรื่องแอรฺ์เวนโต้ครับ ปรึกษาจริงจัง ทำมา 5 วันแล้วคร๊าบบบ  (อ่าน 1635 ครั้ง)

v

• บุคคลทั่วไป
    เริ่มแรกมีอาการเย็นน้อย จนกระทั่งมีอยู่วันหมดซึ่งความเย็น เปิดแอร์ตอนสตาร์ทเครื่อง พัดลมสเตป 1 ไม่ทำงาน

จึงไปลองเทสรีเลย์ใจ้กระปุกน้ำ แล้วลองเปลี่ยน ก็ทำงาน บวกแว็กน้ำยาแอร์ใหม่ซะหน่อย

ลองใช้มาวันสองวัน มันไม่เย็นฉ่ำเหมือนที่เวนโต้เคยทำได้ เลยลองหาข่อมูลในเวบอ่านเยอะๆ ลองมานั่งดูอาการ อ่าาา เปิดแอร์นานแล้ว พัดลมสเตป  2 ไม่ทำงาน เลยอ่านดูว่าเป็นเพราะไรได้บ้าง

ลองทดสอบรีเลย์ โดยจั้มพ์ขั้ว ที่ปลั๊ก สวิทแรงดันน้ำยาแอร์ และที่ปลักใกล้พัดลม ทั้ง 2 ที่ พัดลม ทั้งสเตป 1-2 ทำงานถูกต้องหมด

เลยลองเปลี่ยนสวิทแรงดันน้ำยาแอร์ เปิดแอร์นานๆ สเตป 2 ก็ยังไม่ทำงาน

ต่อมาล้างตู้แอร์คอยเย็น  และคอยร้อนข้างนอก

ตอนนี้แอร์เย็นน้อย ไม่จับใจแบบที่น้องเวนโต้เคยทำได้ แรงดันน้ำยาเชคล่าสุดก็ยังดันโอเคดีครับ

ทำยังไงต่อดีครับ ตอนนี้ ที่ยังไม่รู้คือ วาวล์น้ำยาก่อนเข้าคอยเย็น ยังไม่ได้เชค  คอมเพรสเซอร์ทำงานตามปกติ ครัชแอร์จับปกติ เทอโมสตัทปกติเชคแล้ว ขอบคุณมากครับ

กลุ้ม เห้อ 

ขอบคุณมากนะครับ ข่วยผมด้วย

สน คลองสี่

• Full Member
    ลองดูครับ
    1.เปิดเทอโมสตัทไปเย็นสุด สังเกตการทำงานของคอมว่าตัดต่อหรือเิดนตลอด
    2.จาก1อ่านเข็มเกจเช็คแรงดันน้ำยา(เพราะเห็นบอกสเต็ปไฮไม่ทำงานเหมือนน้ำยาไม่พอ)
    3.เรื่องวาล์วตันเป็นไปได้ แต่ลองดูแรงดันก่อนเพราะถ้าแรงดันปกติ วาล์วก็ต้องปกติ
    หมายเหตุ การดูน้ำยาต้องพัดลมสเต็ป2ทำงานด้วยเพราะถ้าไม่ทำงาน การอ่านแรงดันทางต่ำก็จะเคลื่อน(แรงดันทางสูงสูงแรงดันทางต่ำจะสูงตามไปด้วย โชคดีครับ
    สน คลองสี่

v

• บุคคลทั่วไป
    ขอบคุณมากครับพี่  :)

vit314

ทำมา...นานแว้ว...
    fan step II จะทำงานเมื่อ 225 psi ทาง hi press, แล้วจะหยุด เป็น step low เมื่อ 180 psi,(ทาง hi นะครับ)
     แบบ..กำลังจะสู้..ก็ให้สู้ต่อไป
     ....ลองดู...ผมไม่มั่ว แน่นอน....ขอให้เสร็จ

vit314

ถ้า..จะtest แรงดัน.ของระบบแอร์ 
     ควรเปิดประตูหน้าต่าง ให้พร้อม....(ดูสภาพอากาศ รอบๆรถคันนี้ด้วย !!!!เมื่อจะดูgauge)
    load ความร้อน ของระบบ air cond.จะได้มากๆ   จะได้ วิเคราะห์  ง่ายหน่อย
    ถ้า  คิดว่า OK GOOD ไปแล้ว...ทีนี้ปิดdoors  ให้เหมือน  คนใช้งานปรกติ
    อ่านแรงดัน  ดูสภาวะ ต่างๆ เท่าที่นึกได้  แบบคนใช้รถจริง  ใช้air cond, แบบปรกติ
    ไม่ใช่ คนบ้าเมื่อตอนแรก (เพื่อtest ระบบ ในครั้งแรก) 
    ถ้าพอใจ เข้าใจ (แต่ก็ต้องดูด้วย อุปกรณ์ของทางแอร์  ในรถคันนั้นๆ ไม่ใช่รถป้ายแดงนะครับ)
    ชั่งใจไว้ด้วย...spec. อาจจะไม่ใช่ spec.
    เอว้ง.....ด้วยประการะฉะนี้...vit314    084 6681870