• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: แอร์ไม่ทำงาน  (อ่าน 1545 ครั้ง)

bkpkwp

• Newbie
    • *
    แอร์ไม่ทำงาน
    « เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 10:53:49 pm »
    กด AC แล้ว คอม ไม่ต่อ พัดลมไม่ทำงาน และ แต่พัดลมจังหวะสอง ทำงาน
    ไม่แน่ใจว่ารีเลย์เสียไหมครับ
    ถ้าเสีย มีใครมีของปล่อยไหมครับ ด่วน ร้อนช่วงนี้ครับ

หะมู

• Hero Member
    Re: แอร์ไม่ทำงาน
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2012, 02:25:50 am »
    ยังไม่มีใครมาแนะนำ ผมขออนุญาตให้ไปดูกระทู้แอร์ไม่เย็น ของคุณ chu ผมแนะนำร้านแอร์ไปสามร้าน แต่สองร้านที่อยู่ฝั่งธนฯ เป้นแบบซ่อมดะ รถอะไรก็ทำได้ ผมทราบว่าเค้าไม่มั่ว แต่ถ้าเป็นโฟล์กรุ่นใหม่ผมชอบที่อิสระออโต้มากกว่า ลองโทรปรึกษาช่างสันติดูก่อนก็ได้ครับ  ผิดไปจากนี้ที่ท่านอื่นเคยแนะนำก็มีดังนี้
    - พีระพัชออโต้แอร์ แถวซอยเรวดี นนทบุรี โทร. ๐๒-๙๖๙ ๖๙๗๘
    - รพีเซอรืวิส ถนนนิมิตรใหม่ มีนบุรี ช่างเอ๋ โทร ๐๘๙-๔๕๔ ๗๒๐๘
    ที่เพิ่มใหม่นี่ก็คุ้นเคยกับระบบของโฟล์กนะครับ เพราะมีหลายท่านไปใช้บริการมาแล้วครับ

สน คลองสี่

• Full Member
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2012, 08:34:03 pm »
    การเช็คด้วยตัวเอง
    1.ตรวจสอบแรงดันน้ำยาแอร์ในระบบ ง่ายๆแต่ต้องระวัง เปิดฝาพลาสติกสีฟ้าที่ปิดรูท่อวัดน้ำยาแอร์เส้นใหญ่ออก(หันหน้าเข้ารถอยู่ขวามือ)
    2.ใช้ไขควงหรือวัสดุคล้ายกันกดวาล์น้ำยา(คล้ายไส้ไก่มอไซด์เบาๆเร็วน้ำยาจะดันออกมาถ้าหาผ้าป้องกันมือจะดีมาก) ถัามีน้ำยาจะดันแรงมาก
    3.ถ้าทำ 2 แล้วแสดงว่ามีน้ำยาแอร์อยู่ บิดกุญแจเปิดพัดลมแอร์ ใช้สายไฟจิ้มขั้ว 1,2 ของสวิทซ์แรงดัน (ทดสอบว่าสวิทซ์แรงดันเสียหรือไม่)
    4.ทดสอบคลัชคอมแอร์(ระวังมืออันตรายมาก)ถอดสายคอมออก จ่ายไฟ 12 โวลต์ ถ้าคลัชทำงานคอมหมุน ให้เช็ครีเลย์ แกะเลย แล้วดูหน้าสัมผัสข้างใน อาจสกปรก
    หมายเหตุ ข้อ 1,2,3 ไม่ต้องติดเครื่อง ข้อ 4 ติดเครื่องเช็คจะเห็นง่ายแต่ระวังอันตราย หรือถ้าไม่ติดเครื่องให้ฟังเสียงรีเลย์ดูด แป็ก เมื่อจิ้มไฟ ลองดูครับ โชคดีครับ ;D
    สน คลองสี่

bkpkwp

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 06:20:48 pm »
    ลองดูหน่อย ขอบคุณครับ