• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: โช๊คเดิมๆ (ใหม่) ของ Sach touring VS โช๊คแต่ง(บิล)มือสอง เลือกแบบไหนดี  (อ่าน 4146 ครั้ง)

jui

• Jr. Member
    • **
    ถ้าโช๊คเดิมของ golf 3 ที่ติดรถมา(น่าจะเป็นของ Sach) เริ่มเสีย เช่นคู่หน้า หรือ สีต้น
    แล้วจะเปลี่ยนโช๊ค  จะเปลี่ยนมาใช้ โช๊คแต่งของบิลเหลือง มีสปริง เป็นของมือสอง    จะดีไหม

ถ้าโช๊คเดิมๆ สองต้นไม่ราคายังไม่เยอะ  ถ้าสี่ต้น Sach คงพอๆกับ มือสองของโช๊คแต่งนะครับ

- Sachs ได้ของใหม่  แต่ บิลแต่งมือสอง วิ่งดีกว่ามากไหมคับบ
    กลัวใช้ไปไม่นานเจ๊งมาแย่เลย

ดำ b.4

• **
     ;)  ของใหม่ชัวร์กว่า
           ของมือสองต้องดูเป็น

ชาร์ลี

• Full Member
    ไม่ทราบว่า เป็นรถแต่งเพื่อใช้ความเร็วหรือไม่ ถ้าเป็นรถเดิมๆ แนะนำให้ใช้ Sachs Super Touring สถานเดียว

Bilstein มีชื่อเสียงในเรื่องความกระด้างเหมือนรถกระบะ (เพราะให้มันเกาะถนน) และ กลับบ้านเร็วมั๊ก

jui

• **
    ไม่ทราบว่า เป็นรถแต่งเพื่อใช้ความเร็วหรือไม่ ถ้าเป็นรถเดิมๆ แนะนำให้ใช้ Sachs Super Touring สถานเดียว

Bilstein มีชื่อเสียงในเรื่องความกระด้างเหมือนรถกระบะ (เพราะให้มันเกาะถนน) และ กลับบ้านเร็วมั๊ก

ขอบคุณครับ

พอดีลงเครื่อง GTI 16V  ในแวเรียนครับ    พอประกอบก็จะให้เขาดูช่วงล่างทั้งหมดและลองดู

การใช้งานปกติใช้ภูเก็ต พังงา สุราษฎร์ บางเส้น เขาและโค้งมีเยอะพอควร
    ความเร็ว 100-140 เป็น ส่วนใหญ่  คงไม่ขับมากกว่านั้น(ถ้ามากกว่าก็150-160 คงพอละ )

อาจจะเอา Sach ใช้ต่อก่อนถ้ายังใช้งานได้ รอพังก่อน ค่อยลอง Bilstein มือสอง สักรอบ
    เสียตังค์ช้าหน่อยก็ดีอีกแบบ ถ้าต้องเปลี่ยนเดี๋ยวลองดูสักหน

กลับบ้านเร็วมั๊ก คืออะไรครับ?

WhitePassat

• **
    แปลว่าพังละมั้ง...แต่ที่รู้มาว่าทางโค้งเยอะใช้โช้คแข็งหน่อยน่าจะดีกว่าเพราะเกาะถนนกว่าแบบมาตรฐานครับ

นิก เวนโต้94

• Moderator
    • Sr. Member
    เครื่อง GTI แรงบิดเยอะกว่าเครื่องเดิมนะครับ ยิ่งใช้วิ่งระหว่างจังหวัดด้วย ขอแนะนำเปลี่ยนโช๊คที่แข็งกว่าโช๊คสเปคเดิมๆ ดีกว่า

Sachs Super Touring เหมาะกับเครื่องเดิมทุกอย่าง ใช้กับสปริงเดิมจะได้ความนุ่มนวลแบบสบายๆ แต่ถ้าใช้ความเร็วเกินร้อยบ่อยๆ รถจะโยนตัว ไม่นิ่งเหมือนโช๊ค+สปริงแต่ง

Bilstein เหลือง + สปริงแต่งที่มาเป็นชุดไม่ได้ทำให้รถเตี้ยลงมากมายเกินไป (ประมาณ 35-40 มม) แต่สิ่งที่จะได้รับคือความนิ่งเวลาขับเร็วและเข้าโค้ง ส่วนคำถามว่าพังเร็วหรือเปล่า ผมว่าขึ้นอยู่กับสภาพการใช้งานและสภาพถนนที่ใช้ประจำวันมากกว่า ถ้าไม่เจอถนนแย่ๆ แบบใน กทม บ่อยๆ ผมเคยใช้จนเกียร์รถพังไปลูกนึง แต่โช๊คยังดีอยู่เลย ส่วนความกระด้างมีแน่ แต่ก็ไม่ได้เลวร้ายจนรับไม่ได้

ดังนั้น ต้องตอบคำถามตัวเองก่อนว่ารถคันนี้เป็นรถที่ใช้ประจำสำหรับพาครอบครัวไปไหนมาไหนหรือเปล่า ถ้าใช่ ก็ใช้โช๊ค+สปริงเดิมดีที่สุด แต่ถ้าเป็นรถคันที่ 2 ขึ้นไป เอาไว้ไปไหนมาไหนทางไกลๆ บ่อย แนะนำให้เปลี่ยนเป็นของ Bilstein ดีที่สุดครับ

ไวท์พาสสาท

• บุคคลทั่วไป
    ขอบคุณนะครับที่ช่วยยืนยันความรู้ที่ผมมีว่าถูกต้อง โดยปกติผมชื่นชมความรู้ที่ได้จากการทดลองใช้งานจริงและแสวงหามากๆเพราะจะเข้ามาอ่านทุกวันเพื่อความรู้ที่จะทำให้ใช้รถได้อย่างปลอดภัย...

jui

• **
    เครื่อง GTI แรงบิดเยอะกว่าเครื่องเดิมนะครับ ยิ่งใช้วิ่งระหว่างจังหวัดด้วย ขอแนะนำเปลี่ยนโช๊คที่แข็งกว่าโช๊คสเปคเดิมๆ ดีกว่า

Sachs Super Touring เหมาะกับเครื่องเดิมทุกอย่าง ใช้กับสปริงเดิมจะได้ความนุ่มนวลแบบสบายๆ แต่ถ้าใช้ความเร็วเกินร้อยบ่อยๆ รถจะโยนตัว ไม่นิ่งเหมือนโช๊ค+สปริงแต่ง

Bilstein เหลือง + สปริงแต่งที่มาเป็นชุดไม่ได้ทำให้รถเตี้ยลงมากมายเกินไป (ประมาณ 35-40 มม) แต่สิ่งที่จะได้รับคือความนิ่งเวลาขับเร็วและเข้าโค้ง ส่วนคำถามว่าพังเร็วหรือเปล่า ผมว่าขึ้นอยู่กับสภาพการใช้งานและสภาพถนนที่ใช้ประจำวันมากกว่า ถ้าไม่เจอถนนแย่ๆ แบบใน กทม บ่อยๆ ผมเคยใช้จนเกียร์รถพังไปลูกนึง แต่โช๊คยังดีอยู่เลย ส่วนความกระด้างมีแน่ แต่ก็ไม่ได้เลวร้ายจนรับไม่ได้

ดังนั้น ต้องตอบคำถามตัวเองก่อนว่ารถคันนี้เป็นรถที่ใช้ประจำสำหรับพาครอบครัวไปไหนมาไหนหรือเปล่า ถ้าใช่ ก็ใช้โช๊ค+สปริงเดิมดีที่สุด แต่ถ้าเป็นรถคันที่ 2 ขึ้นไป เอาไว้ไปไหนมาไหนทางไกลๆ บ่อย แนะนำให้เปลี่ยนเป็นของ Bilstein ดีที่สุดครับ

วิ่งไกลเดือนละ สองหน  หนละ 600 โล    100-150  มีโค้งบ้าง
    ที่เหลือวิ่งในเมืองภูเก็ตบ้าง ข้ามเขา ป่าตอง กมลา   สนามบิน

มีรถคันเดียว   ขับคนเดียวส่วนใหญ่ นานๆทีมีคนที่บ้าน  สงสัยของเดิมก็อาจจะพอก่อนมัง

ขอบคุณครับผม

localgame

• **
    ผมใช้เครื่องเดิม1.8 วิ่ง140 ยังนิ่งอยู่ครับ ผมว่าวิ่งทางไกลๆใช้โช้คแข็ง ขับนานๆแล้วมีเหนื่อยครับ เอาแบบstandard ผมว่ากำลังดีขับสบายนั่งนิ่มๆ ความเห็นส่วนตัวนะครับ