• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ซ่อมสีแตกๆที่กันชนเองได้ไหมครับ  (อ่าน 8532 ครั้ง)

กาน

• บุคคลทั่วไป
    กันชนเวนโต้ผมมันแตกร้าวแตกระแหงอยู่จุดหนึ่ง ราวกับตอนกินแม็คนั่มเคลือบช็อคโกแลตเลย
    เรื่องความสวยงามไม่ใส่ใจเท่าไร แต่มันเป็นปัญหาตอนเอารถไปล้าง
    ด้ายผ้าขี้ริ้วที่เช็ดรถมันชอบเกี่ยวติด แถมถ้าเช็ดแรงๆมันจะทำให้ส่วนอื่นร่อนแตกหลุดขยายวงไปเรื่อยๆด้วย

ไม่ทราบว่าใช้วิธีไหนซ่อมได้เองไหมครับ เพราะมันจุดเล็กๆเอง
    อยากทาๆ พ่นๆ แล้วให้มันออกมาด้านๆดำๆเหมือนเดิม
    แนะนำประเภทสีที่ใช้และวิธีซ่อมคร่าวๆหน่อยครับ

กะว่าถ้าหาไม่ได้ยังไง จะไปเอาสีทาบ้านสีดำมาแต้มๆโปะๆกลบรอยแตกซะเลย
    เพียงแต่มันอาจจะดูมันเงาๆไม่เข้ากับกันชนส่วนที่เหลือที่เป็นสีดำด้านอ่ะครับ

Gon t4

Re: ซ่อมสีแตกๆที่กันชนเองได้ไหมครับ
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2012, 09:32:19 pm »
    มีเวลาว่างๆซักครึ่งวันลองทำดูได้ครับ สนุกๆฝีมือตัวเอง สวยไม่สวยก็ช่าง อันดับแรกไปร้านขายอะไหล่รถ ซื้อสีโป้วกระป๋องนึงไม่กี่บาท(น่าจะร้อยกว่าบาท) มันจะมีนำ้ยาทำแข็งหลอดเล็กๆเหม็นๆมาด้วย
    แล้วก็กระคาษทราบน้ำซักสามเบอร์ เบอร์ละแผ่น สีสเปรย์รองพื้นพลาสติก(หายากหน่อย)กับสีดำด้านอย่างละป๋อง รวมไม่เกินห้าร้อย กลับบ้านก็มาแคะๆงัดๆสีที่แตกออก ที่มันแตกก็เพราะมันเคยซ่อมมาแล้วมั้งครับ
    เสร็จแล้วก็ขัดหยาบๆซะทีนึง เอาสีโป้วมาผสมแล้วก็ป้ายเข้าไปเนียนๆหน่อย พอแห้งก็ขัดจนเรียบเสมอกัน พ่นรองพื้นแล้วก็ดำด้าน ไม่ยากครับสนุกดี

เณร

Re: ซ่อมสีแตกๆที่กันชนเองได้ไหมครับ
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 01:34:38 am »
        ปกติสีรองพื้นที่มีชิ้นส่วนเป็นพลาสติก    มันจะมีสีรองพื้นเฉพาะงานนี้โดยตรง
     มักจะทำมาจากพวกสาร PVC จะใช้รองพื้นชั้นแรก ( PRIMER )  พ่นติดกับเนื้อ
     พลาสติก  รอแห้งหมาดๆ  แบบจับเหนียวหนึบๆหน่อยเราจะต้องรองพื้นด้วยสีรอง
     พื้นเทาอีกครั้ง    เสร็จแล้วทิ้งให้แห้งข้ามวัน     ถึงจะลงสีโป๊วนะครับ
         ถ้าเราข้ามขั้นตอนมันจะร่อนออกมาไม่จับติดเนื้องาน     ส่วนสีโป๊วที่ใช้กับงาน
     ประเภทนี้จะมี 2 แบบที่ใช้กัน  โป๊วเหลือง  กับ  โป๊วชมภู    การใช้งานจะต่างกัน
     ถ้าชิ้นงานที่ไม่เสียทรงแบบไม่ต้องปั้นทรงหนาๆ  คือหนาไม่เกิน 2 มม. สีเหลือง
     จะใช้งานได้ดี  แต่ถ้าหนากว่า 2 มม.  โป๊วชมภูจะดีกว่าแบบยอมอ่อนตัวตามเนื้อ
          งานที่เป็นพลาสติกได้ดี     แต่จะมีการหดตัวได้มากทำให้ผิวงานไม่เนียนเท่าโป๊ว
     เหลือง     แต่ถ้าโป๊วเหลืองโป๊วหนาเกิน 2 มม. เนื้อมันแข็งและไม่อ่อนตัวพอใช้ไม่
     นาน     ชิ้นงานบิดตัวไปมา      มันจะแตกและร่อนตัวออกมาได้ครับ........

kitti

• Jr. Member
    • **
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 05:23:39 pm »
    ผมมี สีสเปรย์พ่นรองพื้นพลาสติกครับ ยินดีส่งทางปณ.ให้เพื่อนสมาชิกที่หาซื้อไม่ได้
    รองพื้นสีเทาก็มีนะครับ ทำงานร้านขายสีพ่นรถยนต์ครับ
    « แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 29, 2012, 05:27:35 pm โดย kitti »

กาน

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2012, 01:25:20 pm »
    ขอบคุณคำตอบจากทุกๆท่านนะครับ
    เดี๋ยวจะลองไปตามหาของมาลองดู (มือใหม่มาก ไม่เคยทำเลย)

chai

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2012, 07:05:29 pm »
    ได้ผลอย่างไร.ช่วยแชร์ด้วยนะครับ

golf 3 มหาชัย

• Full Member
    « ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2012, 08:51:39 pm »
    ต้องลองทำเองบ้างแล้ว