• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ขับ B4 เวลาขึ้นที่จอดรถบนตึกสูง ทำไมเสียงเครื่องดังจัง คนอื่นเป็นมั้ยครับ  (อ่าน 1506 ครั้ง)

ภูมิ

• บุคคลทั่วไป
    คือเป็นตึกสูง ที่จอดรถมีหลายชั้น เวลาขับวนขี้นไปที่จอดแต่ละชั้น ซึ่งก็ค่อนข้างชันแต่ไม่ได้ชันมาก ทำไมเสียงเครื่อง B4 ดังมาก ดังกว่าเวลาวิ่งพื้นราบ เหมือนต้องเร่งกำลังสู้กับทางชัน ไม่ทราบคนอื่นเป็นมั้ยครับ น้ำหนักคนขับก็ประมาณ 70 kg ครับ นั่งคนเดียว

พอดีมีรถญี่ปุ่นที่บ้านอีกคัน เป็น Accord ปี 94 เวลาขึ้นตึกไม่เห็นมีปัญหาแบบนี้เลย ไม่ทราบมันเป็นปกติหรือต้องแก้ไขเครื่องตรงไหนบ้างครับ

yoyo2oo5

• Newbie
    • *
    จอดติดไฟแดง ตอนแอร์ทำงานคนขับมอไซด์ ยังเหลียวมามองเลย แต่ในห้องโดยสารปิดกระจกไม่ค่อยได้ยินเสียงครับ ผมว่าปกติน่ะยังไม่ชินอีกเหรอ

หะมู

• Hero Member
    กอล์ฟ แวเรี้ยนท์ของผมก็เป็นนะ แต่ผมคิดว่าไม่น่าจะผิดปกติ เรื่องที่รถต้องไต่ระดับอาจจะต้องเร่งเครื่องอยู่แล้ว แต่ที่ผมชอบ(เป็นการส่วนตัว) คือขณะที่ิวิ่งผ่านช่องทางลาดเนี่ย เรามักจะได้ยินเสียงผิดปกติของรถเรา (ถ้ามี) เพราะมันเป็นจุดที่เสียงก้อง ไม่มีเสียงรถอื่นบดบังเหมือนวิ่งในถนน คล้ายๆ กับเราร้องเพลงในห้องน้ำนั่นแหละ  ถ้าสงสัยจริงๆ ผมว่าเอารถไปให้ช่างเค้าเช็คเลยดีกว่าครับ

WhitePassat

• Jr. Member
    • **
    รถผมก็ดังนะแต่มันปกติไม่ใช่หรือเดินขึ้นตึกตัวเรายังหอบเลย แล้วรถมันจะเสียงดังอีกหน่อยก็ไม่เป็นไรที่สำคัญอยู่ตรงที่มีแรงวิ่งขึ้นตึกหรือเปล่าไม่ใช่หรือ...

จุฬาคอฟฟี่

• Moderator
    • Jr. Member
    • ใจเป็นนาย กายเป็นบ่าว
    ผมว่านะ ปรกติครับ ด้วยสถานที่แคบแล้วยิ่งเป็นผนังคอนกรีตรอบด้านด้วย ใหนจะหลังคาต่ำอีก แรงสะท้อนของเสียงที่สะท้อนกลับเร็วขึ้น ความชัดเจนของเสียงที่ตีกลับมา เป็นเหตุที่ทำให้เราได้ยินว่าเครื่องรถดังขึ้น จริงแล้วไม่น่าใช่นะครับ ลองขัขรถไปจอดที่โล่งๆแล้วเร่งรอบเท่ากับที่เร่งขึ้นที่จอด แล้วจะได้คำตอบครับ ดูอย่างเราขับรถออกต่างจังหวัดซิครับ ตลอดทางที่ไม่มีขอบปูนกั้นข้างรถรู้สึกว่าจะเงียบดี แต่พอผ่านแค่สะพานที่มีขอบสองข้างเล็กน้อเท่านั้นเสียงเครื่องดังขัึ้นกว่าเดิมทันที่ ลองพิจรณาดูนะครับ ถ้าอยู่ที่โล่งแจ้งแล้วเสียงดังมากค่อยหาที่เซอร์วิสต่อไป