• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่ชัด  (อ่าน 2295 ครั้ง)

เตียงยังทรุด

• บุคคลทั่วไป
    ไม่ชัด
    « เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 09:09:31 am »
    สวัสดีท่านผู้รู้ รถ passat tdi เสาอากาศวิทยุหลังคารถมันโทรมจัดครับ รับคลื่นวิทยุ Fm , Am แทบไม่ได้เลย (วิทยุติดรถตัวเดิมครับ) จะทำอย่างไรได้บ้าง จะถามว่า 1) จะเปลี่ยนวิทยุหรือเสาอากาศ 2) อยากได้ตู้ Cd เล่น mp 3 ได้ หาซื้อที่ไหนได้บ้างครับ รถ 8 ปีแล้วครับ ช่วยแนะนำด้วย ขอบคุณครับ

วีระ

• Full Member
    Re: ไม่ชัด
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 07:40:23 pm »
    เปลี่ยนวิทยุไปเลยครับ  ของติดรถอายุ 8 ปีแล้วน่าจะหมดสภาพ
    เครื่องไต้หวันราคาถูก คุณภาพสมราคา เดี๋ยวนี้เล่น MP3 ได้เกือบทุกยี่ห้อ
    ถ้าจะเอาของแพง ลองคำนวณว่า อยู่กับมัน(วิทยุ)วันละกี่ ชม. คุ้มมั๊ย..
    ร้านเครื่องเสียงชานๆเมือง ราคาจะพอรับได้ 5พันก็อยู่แล้วมั๊ง..

หะมู

• Hero Member
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 07:55:28 pm »
    ไม่ใช่ผู้รู้นะครับ เพราะเจ้าแวเรี้ยนท์ของผมก็ยังไม่มีโอกาสได้ติด ของเดิมเป็นโซนี่ที่หนีตามน้องน้ำไปแล้ว  แต่จะขอแชร์ที่เคยเจอมาตอนขับรถเต่า วิทยุรับได้ไม่ชัด ทีแรกนึกว่าเสาไม่ได้ ไปให้ช่างตรวจเค้าบอกภาครับของวิทยุเราน่าจะไม่ยอมทำงานดีๆ เสาไม่มีปัญหา ผลสุดท้ายก็เปลี่ยนวิทยุ เรียบร้อยเลยครับ คุณว่าเสาวิทยุบนหลังคามันโทรมจัด ผมไม่เห็นสภาพ แต่เดาว่าพวกยางหุ้มฐานน่าจะแตกร่อน ซึ่งดูเหมือนจะเป็นเรื่องธรรมดาของเสาแบบนี้ ถ้ามันไม่หัก สายไม่หลุด ผมว่าเสาไม่น่าจะใช่จำเลย ลองหาวิทยุใหม่มาเสียบสายอากาศเก่าดูก่อนไม๊ครับ  ถ้าจะหาวิทยุใหม่ดูเหมือนในห้องซื้อขายเคยมีคุณ m มาโพสขายของมือสองอยู่เนืองๆ นะครับลองเข้าไปดู ราคาไม่แรงด้วย ไม่งั้นคงต้องไปเดินหาแถวบ้านหม้อ หรือไม่ก็คลองถม แต่ผมว่าส่วนมากของจากเมืองจีนแทบทั้งนั้น มีทั้งก๊อปยี่ห้อดังๆ และยี่ห้อของจีนเองครับ ลองเดินดูสนนราคาได้ครับ อันนี้แนะนำแบบสไตล์ส่วนตัวนะครับ

ทนาย รูปหล่อ

• บุคคลทั่วไป
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 08:40:55 pm »
    เช็คสายสัญญาณดีๆครับบางทีหลุดหรือไม่แน่นก็ทำให้รับไม่ดีได้เหมือนกัน 

ผมว่าอย่าไปหาตู้หลังรถเลยครับเสียเวลาเปล่า เปลี่ยนวิทยุที่เล่น USB ได้ดีกว่า  ไปกลับกทม.-เชียงใหม่ 2 รอบ ยังฟังไม่หมดเลยครับ

ของผมใช้ของ alpine CDE121E เล่น MP3 USB  แต่เอาเข้าจริงใช้แต่ USB อย่างเดียว ราคาเครื่องตอนนั้นซื้อที่บ้านหม้อ ช่วงหนีน้ำ 3400 ไม่มีรีโมทต้องซื้อต่างหาก400 บาท  ข้อเสีนรุ่นนี้รีโมทใหญ่มาก ค่าติดตั้งอีก 300 บาท ตอนกล่องเดิมเสียแฟนให้หาของเดิมติดรถมาแต่ผมว่าไม่คุ้มเลย ตัดสินใจเปลี่ยนแฟนบ่นซะไม่มี สุดท้ายพอใช้เข้าไปจริง เงียบ แล้ววมาบอกรู้งี้เปลี่ยนตั้งนานแล้ว รถผม B5 1.8 ครับ

seatthai_

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 09:19:04 pm »
    ถ้าตรวจสอบหมดแล้วขอให้ตรวจสอบฐานเสาอากาศบนหลังคา ส่วนมากรถที่มีอายุมากๆ ตัวนี้จะเสื่อม ตอนแรกก็คิดไม่ถึง จึงถอดมาดู พบว่าภายในมีแผงวงจร Booter ไว้ขยายสัญญาณวิทยุ จะมีสาย 3 เส้น เป็น Power Supply 12V 2 เส้น และอีกเส้น เป็นสายอากาศ ถ้าหาเปลี่ยนได้ก็ดี แต่ถ้าหาไม่ได้ แนะนำให้ตัดสาย Power Supply 2 เส้นออก และ บัดกรีสายอากาศให้ต่อตรงกับจุดที่ไปเแกนเสาอากาศในแผงวงจร แล้วลองเปิดวิทยุดู ถ้าชัดกว่าเดิมก็ปะกอบกลับใช้งานไปก่อน แต่ของผมขี้เกียจเปลี่ยน เพราะต่อตรงแล้วผมพอใจ เลยใช้มาตลอดถึงทุกวันนี้

aloneping

• Jr. Member
    • **
    « ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 03:12:23 pm »
    เปลี่ยนเถอะครับ เดินตามคลองถม บ้านหม้อ เล่นได้ทุกอย่างราคาเริ่มที่ 2,xxx เองถ้ายี่ห้อห่วยหน่อยก็พันกว่าๆ

dorn

• Hero Member
    « ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 02:17:09 pm »
    เปลี่ยนเถอะครับ เดินตามคลองถม บ้านหม้อ เล่นได้ทุกอย่างราคาเริ่มที่ 2,xxx เองถ้ายี่ห้อห่วยหน่อยก็พันกว่าๆ

ชัดแน่น ตามที่ท่านข้างบนบอกมา  ประหยัดสตางค์เยอะเลย

WhitePassat

• Jr. Member
    • **
    « ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 07:41:02 am »
    อยากได้ยางรองที่ฐานเสาอากาศ ท่านใดมีความรู้ว่าใช้อะไรแทนได้บ้างไหมครับ...