• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: เพลาขับตัวในVw t5  (อ่าน 3810 ครั้ง)

Jaka

• Newbie
    • *
    เพลาขับตัวในVw t5
    « เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 10:24:05 pm »
    ตอนนี้ผมเปลี่ยนจากt4มาเป็นที่t5แล้ว...ใจรักvwตอนนี้มีปัญหาเพลาสั่นเวลาเปลี่ยนเกียร์2-3-4ช่างบอกเป็นที่เพลาขับตัวใน....มีใครแนะนำที่ซ่อมได้ไหมครับซื้อทั้งเส้นมันแพงไป

WhitePassat

• Jr. Member
    • **
    Re: เพลาขับตัวในVw t5
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 07:13:44 am »
    ลองเช็คดูก่อนว่ายางหุ้มเพลาขาดหรือไม่และอัดจารบีดูก่อนเผื่อแก้ไขได้นะครับ พาสสาทผมจารบีแห้งมีอาการคล้ายๆกันเลยครับ หลังจากอัดจารบีเพลาขับใหม่ก็เงียบหายไปครับ

รา

• บุคคลทั่วไป
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 12:29:55 am »
    ลองแล้วไม่หายครับทำงัยต่อดี

Jaka

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 12:34:48 am »
    ตอนนี้ช่างเอาไปโรงกลึงเปลี่ยนลูกปืนใหญ่ขึ้นไม่รู้จะหายไหมเดี้ยวมาตอบให้จะได้เป็นแนวทางท่านอื่นๆ

เณร

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 01:25:53 am »
        T5  เพลาขับตัวในที่อยู่ข้างขวา      มักจะมีปัญหาอยู่ 2 อย่างแบบที่เป็นบ่อยๆ
      1.   ตุ๊กตาหิ้วเพลา    อันนี้ยางที่หล่อติดกับลูกปืนมักจะแตก หลุดออกจากลูกปืน
             ทำให้เพลาไม่ได้ 0  เลยสั่น..

2.   เฟืองปลายเพลาสึก  (  อันนี้จะเป็นร่วมกับเฟืองตัวผู้ที่โผล่ออกมาจากเฟืองท้าย )

เจ้าเฟืองปลายเพลา  มันจะสวมกับเฟืองตัวผู้  ( สตัปชาร์ป )  ที่โผล่มาจากเฟืองท้าย
                 และจะมีจารบีหล่อลื่นเฟืองทั้งสอง     โดยมียางโอริงกันรั่ว   ในตำแหน่งที่มันสวม
           กันอยู๋มันดันไปอยู่ในตำแหน่ง       ใต้คอท่อไอเสียพอดี      ความร้อนจากท่อไอเสีย
                 มักจะเผาจารบีจนแห้งจนขาดการหล่อลื้น         จนในที่สุดเฟืองทั้งคู่จะเสียดสีกัน
          จนสึกและหลวม       และถ้าปล่อยไว้จะตามมาด้วยเฟืองรูดในที่สุดครับ...............

เพลารุ่นนี้เคยสั่งที่ 0  ราคา 2 หมื่นมีทอนแต่ต้องแลกของเก่า      ส่วนสตัปชาร์ปอันนี้
          ก็หมื่นหน่อยๆ     ตอนที่ไปสั่ง 0  มันมีมานอนรอสั่งด้วยอาการเดียวกันก่อนหน้า
           3 เส้น   อันของผมเป็นอันที่ 4   ก็คงตามนี้ครับ.................

Ja

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2012, 09:44:55 pm »
    ตอนนี้ซ่อมเสร็จแล้วดีขึ้นกว่าเดิมแต่จะมีอาการสั่นหน่อยช่วงความเร็ว70-80แล้วพอความเร็วสูงขึ้นไม่สั่นเลยช่างบอกเปลี่ยนลูกปืน/พอกแกนอะไรสักอย่างไม่เข้าใจช่างคิด900฿แต่ทำให้หายขาดเลยใครมีวิธีซ่อมแบบอื่นอีกไหมช่วยบอกหน่อยครับ

ชาร์ลี

• Full Member
    « ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 05:08:55 pm »
    อีกหนึ่งทางเลือก สำหรับผู้ที่ไม่ต้องการเบิกศูนย์

http://www.naskodriveshaft.com/productcar.html#car2

Jaka

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 22, 2013, 03:01:25 pm »
    ขอเบอร์หน่อยครับ

Jaka

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 28, 2013, 11:37:41 pm »
    ยังต้องการเพลาอยู่นะครับ