• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: กูรูช่วยด้วยคับ  (อ่าน 4944 ครั้ง)

canumnom

• Newbie
    • *
    Re: กูรูช่วยด้วยคับ
    « ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 04:25:14 pm »
    @พี่เสน่ห์ เดียวผมโทรปรึกษานะคับ  :)

canumnom

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 05:42:45 pm »
    เช็คระบบไฟ สวิทซ์กุญแจหรือตูดกุญแจ (ร้าวหรือเปล่า) เคยเป็นแล้ว เปลี่ยนตูด ราคาจำไม่ได้ประมาณ 5-6 ก็หาย

5-6 อะไรหลอคับ

คนไทยครับ

• บุคคลทั่วไป
    « ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 10:03:16 am »
    ผูุ้ตั้งกระทู้ช่วยเคารพในการใช้ภาษาไทยด้วยก็จะดีนะครับ คุณเป็นคนไทยหรือเปล่า เวลาโพสข้อความมีภาษาวิบัติเต็มไปหมด(คำว่า คับ หลอและอะไรๆอีกหลายคำ ที่จริงคำถามน่าสนใจติดตามมากครับแต่พออ่านเจอคำไทยผิดๆถูกๆ มันน่ารำคาญมากจะทำแบบเด็กๆตอนพึ่งเริ่มพูดก็เลยวัยมานานแล้ว ในหลวงเคยรับสั่งให้ช่วยกันอนุรักษ์ภาษาไทยไว้ให้กับลูกหลานคนไทย ตัวคุณเองก็เป็นนักอนุรักษ์คนหนึ่งจึงมาใช้รถโฟล์คแต่คงจะดีมากถ้าช่วยอนุรักษ์ภาษาไทยด้วย...

dorn

• Hero Member
    « ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 10:39:17 pm »
    ผูุ้ตั้งกระทู้ช่วยเคารพในการใช้ภาษาไทยด้วยก็จะดีนะครับ คุณเป็นคนไทยหรือเปล่า เวลาโพสข้อความมีภาษาวิบัติเต็มไปหมด(คำว่า คับ หลอและอะไรๆอีกหลายคำ ที่จริงคำถามน่าสนใจติดตามมากครับแต่พออ่านเจอคำไทยผิดๆถูกๆ มันน่ารำคาญมากจะทำแบบเด็กๆตอนพึ่งเริ่มพูดก็เลยวัยมานานแล้ว ในหลวงเคยรับสั่งให้ช่วยกันอนุรักษ์ภาษาไทยไว้ให้กับลูกหลานคนไทย ตัวคุณเองก็เป็นนักอนุรักษ์คนหนึ่งจึงมาใช้รถโฟล์คแต่คงจะดีมากถ้าช่วยอนุรักษ์ภาษาไทยด้วย...
    ขอความร่วมมือกับทุกกระทู้ก็ดีนะครับ  ความเป็นจริงในfacebookต่างๆถ้าเราสังเกตุดูภาษาไทยก็วิบัติไปเยอะมาก

สมัยก่อนผมติดต่อต่างประเทศโดยใช้ telex หรือ fax มักจะใช้คำย่อในการติดต่อ แต่ไม่มีคำแสลง คำเพี้ยน
    แต่ความหมายยังอยู่ครบ สามารถสื่อสารได้อย่างถูกต้อง  แต่ปัจจุบันเห็นคำต่างๆแล้ว งง ต้องตีความอีก

เห็นด้วยกับการอนุรักษ์ภาษาไทยให้ถูกต้องครับ

จุฬาคอฟฟี่

• Moderator
    • Jr. Member
    • ใจเป็นนาย กายเป็นบ่าว
    « ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 09:28:36 am »
    จขกท. ครับหาอู่ที่ใกล้บ้าน หรือไม่ก็รถเพื่อนเพื่อลองถอดไมล์ไปเทศดู ถ้าไมล์ดีจะได้ไล่ระบบไฟหรือฟิวร์ ถ้าระบบไฟใช้ได้ก็เปลี่ยนไมล์ ในเวบเพื่อนบ้านหรือเชียงกงก็มี ไม่แพงหรอกครับ ค่อยทำไปครับแล้วจะมีความสุขกับการขับขี่