• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: VW vento ไปตกถนนมายับเยอะ อยากซ่อม ขอคำแนะนำ  (อ่าน 3401 ครั้ง)

isaro2514

• Newbie
    • *
    vento ไปตกถนนมายับเยอะ คนปลอดภัย
    รถต้องซ่อมเยอะอะไหล่ volkswaken(หลักๆ ก่อน)เครื่องยัติดอยู่ อยากซ่อม
    1. ประตูหน้าขวา -ยุบกระจกแตก
    2. กระโปรงหน้า-ยุบ
    3. หลังคา-ยุบ
    4. ขอบหลังคา
    5. กระจกหน้า-แตก
    6. บังโคลนหน้าขวา
    7. กันชน หน้า-หลัง
    8. เพลาหลังทั้งชุด-แกนล้อหัก จานแบรคแตก ล้อหลังขวาหลุด
    9. กระจกมองข้างขวา -แตก หัก
    10. เหล็กชายบรรไดขวา
    11. หน้ากระจัง-แตก หลุด
    12. ไฟใหญ่หน้าซ้าย-ขวา -ไม่น่าแตก
    ขอคำแนะนำหน่อย ขอบคุณครับ

Reaungyut

• Jr. Member
    • **
    Re: VW vento ไปตกถนนมายับเยอะ อยากซ่อม ขอคำแนะนำ
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 11:26:54 am »
     ถ้ารายการซ่อมมากขนาดหลังคายุบ แนะนำให้ไปหาคันใหม่เลยจะดีกว่า เพราะราคาค่าซ่อมจะแพงกว่าไปซื้อคันใหม่ รถVENTOถ้าเป็นเต้นท์รถซื้อเข้าตอนนี้ไม่เกิน6หมื่นครับ อย่าไปดูที่ราคาขายเพราะเขาซื้อไปขายย่อมต้องการกำไรแน่นอน

dorn

• Hero Member
    Re: VW vento ไปตกถนนมายับเยอะ อยากซ่อม ขอคำแนะนำ
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 11:34:32 am »
     คนในรถปลอดภัยดีนะครับ   โชคดีจริงๆ  เคลมประกันหรือเปล่า  ปรึกษาประกันในวงเงินที่สามมารถเคลมได้
     ถ้าซ่อมหนัก แล้วจะเข้ารูปเดิมหรือเปล่า ต้องคิดให้มากๆ  แล้วท่านจะเก็บไว้หรือครับ

ความรัก ความผูกพัน ในรถที่เราเคยใช้ประจำ มีคุณค่าทางจิตใจอย่างสูง ขอให้พิจารณาให้ดี   

เอาใจช่วยครับ

>>>

• บุคคลทั่วไป
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 03:16:57 pm »
    เพื่อเป็นทางเลือก

http://www.vwwatercoolerclub.com/webboard/index.php?topic=21881.0

หะมู

• Hero Member
    « ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 05:29:10 pm »
    ดูเหมือนคุณก็บอกเองว่า รถตกถนนมายับเยอะ ต้องซ่อมเยอะ ดูรายการแล้วก็คงงานใหญ๋จริง
    ไม่ทราบว่าเป็นรถปีไหนครับ แล้วที่จะซ่อมนี่มีเหตุผลอื่นหรือเปล่าครับ  ขออนุญาตแนะนำว่า ดูท่าทางซื้อใหม่ดีกว่าครับ
    ผมว่าซ่อมได้ก็คงจบยาก ไม่รู้จะรับใช้ได้เหมือนเดิมไม๊ แล้วจะบานออกไปอีกหรือเปล่า ถ้าติดใจเวนโต้ ตอนนี้รถปี ๙๗ สภาพดีๆ ราคาไม่แพงมากนะครับ (ลองเข้าไปดูราคาใน www.taradrod.com ก่อน หรือในห้องซื้อ-ขายก็ได้) กัดฟันหาใหม่อาจจะต้องเพิ่มเงินนิดหน่อย ผมว่าน่าจะได้รถที่สภาพสดกว่า ศูนย์ไม่เสีย ดีกว่าวิ่งหาอะไหล่ รอเคาะ รอพ่นสีอีกนะครับ ลองดูครับเห็นใจจริงๆ

คุณหมีขี้เกียจ

• **
    « ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 07:06:59 pm »
    ซ้ือใหม่ เอาคันเก่าเป็นอะไหล่มั๊ยครับ

น้องฟ้า VR6

• Sr. Member
    « ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 07:08:11 pm »
    ผมเห็นลงขายโครงเปล่าๆ สีแดง สภาพสวยเลย 24,900.00 Th฿ ลองหาดู

http://www.vwwatercoolerclub.com/webboard/index.php?topic=21881.0
    « แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2012, 07:12:21 pm โดย T3 Scout »

vit314

• Full Member
    « ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 07:46:11 pm »
    เห็น..ได้ว่ารอด  มา 
    ค่าใช้จ่าย..ข้างหน้า ก็ค่อยๆคิด

ถ้าไม่ใช่ VENTO สงสัย  จะเยียวยา..ยาว
    เห็นแล้ว..ว่าเค้าแข็ง 
    ถูกกว่านอน โรง..บาล  อีก 
    ดีครับ ที่ไม่เป็น  อะไร...

จุฬาคอฟฟี่

• Moderator
    • ใจเป็นนาย กายเป็นบ่าว
    « ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 08:43:39 pm »
    ซื้อใหม่เลยดีกว่า

โรจน์ แวนโต้

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 08:57:29 pm »
     ::)ผมก็เห็นด้วยกับหะมู/ว่าซ่อมไม่่คุ้มแน่ หาซื้อใหม่แล้วคันเก่าไว้ทำอะไหล่ หรือขายตามสภาพเพื่อเอามารวมซื้อคันใหม่ก็ได้ครับ(ความเห็นส่วนตัว)

tui_makawan

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 10:31:10 pm »
    ขอยกตัวอย่างกับเคสที่เกิดขึ้นกับตัวเองเลยนะครับ..

กอล์ฟ3 ของผมโดนต้นหางนกยูงล้มทับจังๆตรงเสาเก๋งหน้าซ้าย กระจกหน้าแตกทั้งบาน ฝากระโปรงไม่โดนอะไร แต่ความเสียหายที่อื่นๆแบบนิดๆหน่อยๆจากกิ่งก้านสาขา.. หลังคาบุบ กระจกประตูหน้าขวาแตก ประตูทุกบานมีร่องรอยการผจญภัย.. หลังเกิดเหตุผมยังขับจากพะเยาไปเชียงใหม่ 150 กว่ากม.ได้สบาย หลังจากนั้นก็จอดรอซื้อซากมาเป็นอะไหล่ร่วมเดือน แต่สุดท้ายผมตัดสินใจขายเป็นซากออกไป ทั้งๆที่วางมัดจำค่าซากอะไหล่ไว้แล้วด้วย เพราะคิดยังไงๆก็ยังต้องใช้เงินอีกหลายหมื่นหรือเกือบแสนบาทถึงจะได้รถคันเดิมคืนมา และก็ยังบอกไม่ได้เต็มที่ว่า จะได้คืนมาในสภาพที่สวยเหมือนเดิมมั้ย.. 

ในรายของคุณอาจจะต้องเก็บรายละเอียดอีกเยอะนอกจากงานซ่อมสี คำแนะนำของเพื่อนสมาชิกส่วนใหญ่จึงมีน้ำหนักมากกว่าครับ.. หาคันใหม่..จบ

ทรัสตี้

• บุคคลทั่วไป
    « ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 08, 2015, 11:09:50 pm »
    ถ้าเอาไปขายเป็นรถมือสองในเวปทรัสตี้คาคงไม่รอดครับ 555

Singhanayok

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 12, 2015, 09:45:43 am »
    สนใจ กอล์ฟแวน 97 มั๊ยครับ(อะไหล่เดียวกัน) ผมไล่เปลี่ยนจะหมดทั้งคันแล้วครับ ตอนี้วิ่งดีเบรคหนึบ ไปซ่อมเอาอีกนิดหน่อยทำสีอีกเล็กน้อยก็แจ่มแล้วครับ กำลังรวมตังไปเอาอีกตัวครับ