• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมไฟเตือนเหมือนอุณหภูมิสีแดงกระพริบและมีเสียงเตือนครับ  (อ่าน 2663 ครั้ง)

เอ๊ะ

• บุคคลทั่วไป
    ขับมาโคราช เสียงเตือนและไฟรูปคล้ายอุณหภูมิสีแดงกระพริบครับ
    ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรครับ แต่อุณหภูมิของเครื่องปกติครับ เข็มไมล์ก็ปกติครับ

dorn

• Hero Member
    ไฟแดงกระพริบ  แสดงว่าน้ำในกระปุกลดระดับลง  ถ้าขับทางไกลได้ก็แสดงว่ามีน้ำรั่วซึมที่ใดที่หนึ่งแน่นอน
     คอยเช็ดน้ำในกระปุกสม่ำเสมอ หรือ พัดลมจังหวะ 2 ไม่ทำงานก็ได้ เมื่อความร้อนขึ้นสูง เพรสเชอร์มากขึ้น
    จะมีการระบายออกทางกระปุก ทำให้ระดับน้ำในกระปุกลดลง ไฟเตือนสีแดงก็จะติด เป็นการเตือนให้จอดรถ
    เมื่อจอดรถแล้ว เปิดสวิทซ์ให้พัดลมไฟฟ้าทำงานและรอหยุดการทำงานก่อนแสดงว่าความร้อนลดลงแล้ว
    แล้วค่อยเปิดกระปุกเติมน้ำ จะได้ปลอดภัย
    หรือมีสาเหตุอื่น ช่วยบอกต่อก็ดีนะ

golfjae

เช็คระดับน้ำมันเครื่องด้วย ถ้าต่ำมากก็จะร้องเตือนเหมือนกัน

เอ๊ะ

ขอบคุณครับ จะลองตรวจเช็คดูนะครับ

หนุ่มเชียงราย

• Jr. Member
    • **
    เหมือนที่คุณ dorn บอกแล้วก็ไปดูต่อว่าน้ำมันพร่องไปเพราะอะไร จากการรั่วซึมหรือความร้อนขึ้นสูงจากการระบายความร้อนผิดปรกติเช่นพัดลมทำงานได้ไม่เต็มประสิทธิภาพ รีเลย์พัดลมรวมทั้งบังลมหม้อน้ำที่ติดตั้งหรือช่างซ่อมไม่ดี ทำให้ดูดลมจากข้างๆหม้อน้ำมาแทนที่จะดูดผ่านหม้อน้ำต่อให้พัดลมแรงจนพัดฝุ่นใต้ท้องรถขึ้นมาตลบอบอวลก็ไม่หายร้อน
    อีกเรื่องหนึ่งคือน้ำมันเครื่องที่มีคนเคยตอบมานานแล้ว น้ำมันเครื่องพร่อง หรือความหนืดต่ำรถเก่าทำแรงดันน้ำมันเครื่องไม่พอก็มีเสียงเตือนพร้อมไฟรูปกาเติมน้ำมันเครื่องกระพริบด้วย เดิมนึกว่าปั๊มน้ำมันเครื่องเจ๊งแต่ พอเปลี่ยนจากน้ำมันเครื่อง 5w-40เป็น20w-50 อาการดังกล่าวก็หาย

Ayui

• Newbie
    • *
    ขอบคุณครับคุณหนุ่มเชียงราย
    ผมเช็คและตรวจสอบเรียบร้อยครับ ฝาหม้อน้ำไม่ดีครับ ยังใหม่อยู่แต่กักแรงดันไม่ได้น้ำเลยล้นออกครับ

sk

• Jr. Member
    • **
    ของผมเคยเจอ สายไฟที่สวิทช์แรงดันม้ำมันเครื่องขาดครับ ต่อแล้วอาการที่ว่าหายไปครับ