• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: เฟืองพลาสติก กับ แปรงถ่าน มอเตอร์สตาร์ท หาซื้อที่ไหนครับ  (อ่าน 3804 ครั้ง)

ป๊อก

• Newbie
    • *
     :(  อยากทราบว่าเฟืองพลาสติก  กับแปรงถ่านในมอเตอร์สตาร์ท เครื่อง AGG  หาซื้อได้ที่ไหนครับ...???

หะมู

• Hero Member
    น่าจะให้รายละเอียดอีกหน่อยนะครับ เฟืองพลาสติกตรงส่วนไหน เผื่อมีท่านอื่นทราบ

ป๊อก

• Newbie
    • *
    attn: คุณหะมู 
    ....เรียนตรงๆ ว่าผมก็อธิบายไม่ค่อยถูกว่ามันเป็นส่วนไหน  แต่เป็นเฟืองตัวใหญ่เต็มเบ้ามอเตอร์ มีเดือยสำหรับใส่เฟืองเหล็ก 3 ตัว  เท่าที่รื้อออกมาดู  เข้าใจว่าเป็นตัวเฟืองพลาสติกตัวเดียวในมอเตอร์ครับ  ตอนแรกตั้งใจจะถ่ายรูปมาด้วย แต่พอถอดเบ้ามอเตอร์ออก มันก็ร่วงกราวลงมาเป็นชิ้นเล็กชิ้นน้อย เลยไม่ได้ถ่ายรูปมาครับ  - -"

หะมู

• Hero Member
    เผอิญยังไม่มีผู้สันทัดกรณีเข้ามาแนะนำ ผมก็ขออนุญาตแนะนำไปก่อน (โปรดใช้วิจารณญาณ) คือผมคิดว่าถ้าเป็นพวกอะไหล่ชิ้นเล็กชิ้นน้อยแบบพวกเฟืองพลาสติกอย่างว่า คงจะหาซื้อได้ยากนะครับ แล้วตัวแปรงถ่านที่ว่า ถ้าผมเข้าใจไม่ผิดคือแท่งสีดำก้อนเล็กๆ สามสี่ก้อนที่ขัดด้วยสปริง อันนี้ผมว่าร้านซ่อมไดนาโมทั่วไปน่าจะมีนะครับ คงไม่จำเป็นต้องหาของยี่ห้อโฟล์กกระมัง รถตู้แตงโมผมแช่น้ำมาหลายวัน เอามาวิ่งได้มอเตอร์สตาร์ทรวน ไปทำมาถอดมาดู ที่จริงเป็นที่ในกระบอกโซลินอย น้ำเข้าสนิมเกรอะ ช่างบอกถ่านยังใช้ได้ ของบ๊อชเหมือนกัน  แต่ผมว่าถ้าจะให้ดีคงต้องหาของมือสองมาเปลี่ยนยกลูกไปเลย น่าจะจบกว่านะครับ ลองสอบถามอู่โฟล์กอาจมีเก็บไว้ ดูในห้องซื้อ ขาย ด้วยหรือโพสทิ้งไว้นะครับ เข้าใจว่าคุณคงจัดการถอดซ่อมเอง ถ้าหากถอดแล้วเยอรมันทำมาเกิน ประกอบไม่ได้ คือยังยืนยันใช้ลูกเดิมหรือหาของมาเปลี่ยนไม่ได้ ผมขออนุญาตแนะนำว่าให้ลองโทรคุยกับร้าน ช.การช่าง ๐๒-๒๖๖ ๔๑๓๘. ๐๒-๒๓๖ ๓๗๖๙ ร้านอยู่บริเวณหลังร.พ.เลิศสิน เถ้าแก่เป็นช่างรุ่นเก่า โฟล์กเต่า-ตู้ของผมให้แกทำ แต่กอลฟ์ แวเรี้ยนนี่ยังไม่เคยเข้าไป เพราะตั้งแต่ได้มาปีกว่าๆ ยังไม่มีปัญหา ก้อให้ไว้เป็นทางเลือกครับ เค้่าอาจจะพอมีอะไหล่ที่ซ่อมได้ ยังไงฟังเพื่อนสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ

ป๊อก

• Newbie
    • *
     ;D  ขอบคุณ คุณหะมู  สำหรับคำแนะนำต่างๆ ครับ

ที่จริงก็ซื้อมือสองมาเปลี่ยนไปแล้วครับ พอดีวันก่อนว่างๆ เลยรื้อตัวเก่าออกดู เผื่อว่าจะซ่อมไว้สำรองได้น่ะครับ  (ถ้าค่าซ่อมไม่สูงจนไปใกล้เคียงกับของเชียงกงนะครับ....)

น้อย

• บุคคลทั่วไป
    ผมเคยซื้อแถว มีนบุรี เฉพาะแปลงถ่าน เกือบ 500 แล้วครับซื้อมือ 2 เชียงกงมาเปลี่ยนก็อยู่ได้นานแล้วครับ ไม่ต้องซ่อมหรอกครับ (ความเห็นส่วนตัว)

vit314

• Full Member

ลองดู...ครับท่าน!!!

vw-lkb

• บุคคลทั่วไป
    แปลงถ่านซื้อแถววรจักร...เอาขนาดไปเทียบ
    แต่จำร้านไม่ได้  ร้านฮาร์ดแวร์ทั่วไปมักจะมีแปลงถ่านของเครื่องใช้ไฟฟ้าขาย
    ถ้าไม่มีขนาดที่ต้องการ ให้หาขนาดที่ใหญ่กว่าแล้วฝนกับกระดาษทรายให้ได้ขนาด
    ราคามีตั้งแต่หลักสิบ แต่ไม่น่าจะเกินร้อย