• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: b4 เติมน้ำมันอะไรดี และ ติดแก๊ส LPG ระบบไหนดี  (อ่าน 4549 ครั้ง)

ผู้ไม่รู้

• บุคคลทั่วไป
    เพิ่งได้รถมา จึงอยากทราบจริง ๆ ขอเสียงผู้รู้หน่อยนะคะ
    ขอบคุณค่ะ

WhitePassat

Re: b4 เติมน้ำมันอะไรดี และ ติดแก๊ส LPG ระบบไหนดี
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 04:37:57 pm »
    91 ธรรมดา ไม่มีฮอลล์ แกสแบบธรรมดาไม่ต้องฉีด ประหยัด คุ้ม ติดกับร้านที่เคยทำโฟล์ค ดูข้อมูลจากในเว็บนี้ล่ะมีเยอะ...

boy@t4

Re: b4 เติมน้ำมันอะไรดี และ ติดแก๊ส LPG ระบบไหนดี
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 06:23:52 pm »
    แล้วต่อไปถ้าไม่มี91แล้ว ต้องใช้ตัวไหนแทน91ครับ

ช่างเหอะ

• Full Member
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 10:21:26 pm »
    แล้วต่อไปถ้าไม่มี91แล้ว ต้องใช้ตัวไหนแทน91ครับ

ใช้ LPG อย่างเดียวก็พอ...มั๊ง

อวทม

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 10:58:43 pm »
    เติม 91 หรือ 95 ไว้ใช้ยามจำเป็น หรือ ไว้ วิ่ง สัปดาห์ละ 1-2 กิโลก็น่าจะดี

น้ำมันดีใช้ก็ดีครับ ถ้ารถอีกคันที่บ้าน golf  1.8 adz    ใช้แก๊สระบบดูด เกิด แบ๊คไฟร์ ฝาครอบหัวฉีดแตก
    ใช้น้ำมันวิ่งกลับ ไปหาอู่

อีกคันของเพื่อน หม้อต้มเสื่อม ขับแบบรถไม่เต็มใจวิ่ง คลานจาก ขอนแก่นมาถึงได้สักระยะ
    เลยวิ่งน้ำมันเพื่อให้มาถึง กทม หาช่างประจำได้ไวขึ้น

มีไว้สำรอง สองระบบ ผมว่าก็ไม่เสียหายนะ

พลังงานทางเลือกนะครับ  อันไหนถูกวิ่งอันนั่้น
    อันไหนเสีย วิ่งอีกอันได้

dorn

• Hero Member
    « ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 04:20:44 am »
    เห็นด้วย

ผู้ไม่รู้

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 09:08:06 am »
    สรุปคือ ใช้น้ำมันเบนซิน 91 และ
    ติดตั้งแก๊สระบบมิกเซอร์ (ดูด) ใช่ไหมคะ
    ขอบคุณค่ะ

อวทม

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 09:30:33 am »
    ผมลงข้อความของคุณ ห มุ ก เ ห ล็ ก ไ ฟ

ใน http://vwthai.santeesuk.com/index.php?topic=43703.0

-ถ้า ติด gas ติดระบบใด

**ได้ทั้งสองระบบ แล้วแต่งบ ก็รู้ๆราคากันอยู่ แบบดูดกับหัวฉีด 
    --แบบดูด ดูแลง่าย ถูกเงิน แต่อาจจะใช้แก๊สเพิ่มจากหัวฉีดคิดเป็นร้อยละ 10%

--แบบฉีด กล่อง ECU ของหัวฉีดบางรุ่นถ้าเงินไม่ถึง fix ให้ start ได้แค่น้ำมัน start แก๊สไม่ได้ นั้นหมายความว่า กรณีที่ ปั้มติ๊กเสีย ECU เสีย/รวน เห็นช้างตัวเท่ามดแน่?
    ที่เห็นชัดๆ หัวฉีดใช้ได้ปีครึ่งจ่ายแก๊สไม่เท่ากัน แม้คนที่เรียกตัวเองว่าเทพจูนให้ สุดท้ายก็ต้องเปลียนหัวฉีด

ผู้ไม่รู้

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 03:13:39 pm »
    ขอบคุณทุกท่านที่ให้ข้อมูลค่ะ
    ถ้าไม่รบกวนเกินไป ขอถามอีกข้อสงสัยนะคะ
    คือติดตั้งแก๊สระบบมิกซ์เซอร์
    ถ้าไม่อยากให้เกิดปัญหาแบคไฟร์
    ต้องปฏิบัติอย่างไรคะ
    ขอบคุณมากนะค่ะ

dorn

• Hero Member
    « ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 04:21:48 pm »
    เรื่องนี้เป็นเรื่องทางเทคนิค ถ้าจะมาอธิบาย ผู้ไม่รู้ก็จะงงและไม่เข้าใจกันไปใหญ่  เรื่องบางเรือ่งก็ต้องให้ช่างที่เขาเคยติดตั้งระบบแก๊สในรถvw ซึ่งจะมีความชำนาญในการแก้ไขปัญหานี้เป็นผู้ทำให้ครับ

แต่ถ้ากลัวปัญหานี้ก็ให้ติดแบบหัวฉีดไปเลย ก็ดีนะ กำลังรถก็ดีกว่าแบบmixer การแบคไฟร์ อาจทำให้หัวฉีดรั่วหรือท่ออากาศ เสียหายได้  ต้องชั่งน้ำหนักดูระหว่างinjection or mixer

ลองตัดสินใจดูครับ

อวทม

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 04:32:39 pm »
    เรื่องนี้เป็นเรื่องทางเทคนิค ถ้าจะมาอธิบาย ผู้ไม่รู้ก็จะงงและไม่เข้าใจกันไปใหญ่  เรื่องบางเรือ่งก็ต้องให้ช่างที่เขาเคยติดตั้งระบบแก๊สในรถvw ซึ่งจะมีความชำนาญในการแก้ไขปัญหานี้เป็นผู้ทำให้ครับ

แต่ถ้ากลัวปัญหานี้ก็ให้ติดแบบหัวฉีดไปเลย ก็ดีนะ กำลังรถก็ดีกว่าแบบmixer การแบคไฟร์ อาจทำให้หัวฉีดรั่วหรือท่ออากาศ เสียหายได้  ต้องชั่งน้ำหนักดูระหว่างinjection or mixer

ลองตัดสินใจดูครับ

การแบคไฟร์  อืมม อันนี้จริง เคยเจอมาเหมือนกัน  หัวฉีดก็กำลังดีกว่าและ สบายใจเรือง แบ๊คไฟร์
    แค่การติดตั้งแพงกว่านะครับ   เครื่อง AGG 2.0 เครื่องก็ทำงานได้ดีกับแก๊สแบบหัวฉีดครับ
    มีงบ 2.6-2.9 หมืน เป็นผมมีเครือง AGG 2.0 8v ก็คงเลือกติดแบบหัวฉีดครับ  มีอะไรช่างที่ติดกับเราจูนได้คับ

นอกจากมีงบไม่เกิน 2 หมื่น ก็ไปแบบดูดได้ครับ 
    รวมอู่ติดแก๊สรถยนต์
    http://www.vwwatercoolerclub.com/webboard/index.php?topic=934.0

รายชื่ออู่

1. ห้างหุ้นส่วน เอ็น จี วี และ แอร์ จำกัด อยู่ สุขุมวิท103 ปากซอยอุดมสุข36 ประสบการณ์ยาวนาน งานเนียบมากๆ ราคาสูงหน่อย โทร.02-7494090-91
    http://www.gasthai.com/article/html/188.html
    2. อู่ช่างเป้ อยู่ซอยชินเขต1 เป็นอู่โฟล์คด้วย ติดตั้งดี จูนเก่งมาก วิ่งดี ราคากันเอง  โทร. 02-589-5546, 089-787-2873
    3. อู่ช่างแมว ซอยลาดปลาเค้า24 เป็นอู่โฟล์คด้วย ติดดี วิ่งดี เหมือนกัน  ช่างแมว ลาดปลาเค้า24 เบอร์โทร             085-059-6598       ครับ

WhitePassat

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 06:46:26 pm »
    อีกหนึ่งทางเลือกของชาวโฟล์คคือที่อู่หมุกเหล็กไฟก็รับติดตั้งเหมือนกัน ตรวจสอบระบบอื่นๆได้ด้วยโดยเฉพาะระบบอิเล็คทรอนิกส์ของรถ เปิดดูในเว็บนะครับลงข้อมูลติดต่อไว้หลายที่เลย หาไม่เจอจะหาให้ครับ

ทนาย รูปหล่อ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 08:25:11 pm »
    เป็นผู้หญิงที่ไม่ค่อยรู้เรื่องระบบเครื่องยนต์ ผมแนะนำระบบหัวฉีด ดูแลง่ายใช้ง่าย  ไม่ต้องเป่ากรองบ่อยไม่ต้องระแวงเรื่องแบคไฟร์ แต่นั้นหมายความว่าเครื่องยนต์ของรถคุณเป็นระบบหัวฉีด นะครับ( AGG 2.0) ค่าติดตั้งประมาณ 2 หมื่นบาทได้ ถัง 58 ลิตร ยี้ห้อ AG

รถผม passat 1.8 B5 ติดระบบหัวฉีดยังไม่พบปัญหาเรื่องหัวฉีดเสียนะครับ ใช้มา ปีกว่าแล้ว 

golfmk3

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 09:27:36 pm »
    อีกหนึ่งทางเลือกของชาวโฟล์คคือที่อู่หมุกเหล็กไฟก็รับติดตั้งเหมือนกัน ตรวจสอบระบบอื่นๆได้ด้วยโดยเฉพาะระบบอิเล็คทรอนิกส์ของรถ เปิดดูในเว็บนะครับลงข้อมูลติดต่อไว้หลายที่เลย หาไม่เจอจะหาให้ครับ

ถ้าช่างเขาไม่รังเกียจ แนบเบอร์ไว้เลยครับท่าน
    เพราะผมทราบมาระบบไฟเขาก็เก่งดเวย ซ่อมvw ได้
    ช่างซ่อม vw ติดแก๊สให้ก็ดีครับ sure ดี
    สอบถามบริการหลังการขายก็พอ  แต่เขาว่า ok นะคนที่ไปทำมา   

ทนาย รูปหล่อ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2012, 06:28:53 am »
    ช่างหมุก แถวลาดพร้าว 0861056978