• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: golf เดินทางไกล ไปกลับ 2000 กว่ากิโล ไปมาแล้ว!!!  (อ่าน 10290 ครั้ง)

R-GolfIII

• Jr. Member
    • **
    มีแผนจะพาเจ้า golf ปี96 ไปยะลา ครับระยะทางไปกลับสองพันกว่ากิโล

รถใช้งานทุกวันไม่มีปัญหาอะไร มีอย่างเดียวคือโช๊คหลังมีน้ำมันซึมหนึ่งข้าง ถ้ายังไม่เปลี่ยนจะไหวไหมครับ

แล้วจุดอื่นๆ ต้องเช็คอะเป็นพิเศษสำหรับเดินทางไกลหรือเปล่า  ระว่างเดินทางประมาณกี่กิโลควรจอดพักครับ

รถติดแก๊สแอลพีจีครับ

รบกวนแนะนำหน่อยครับ
    « แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 30, 2012, 12:02:15 am โดย vw mark III »

hatori

• บุคคลทั่วไป
    http://carcare.exteen.com/20110411/car-checking-before-travel

การตรวจสภาพรถภายนอกก่อนการเดินทาง
    ยาง ตรวจความดันลมยาง ดอกยาง และรอยฉีกขาด ตรวจดูว่าขันแน่นดี แต่ก็ไม่แน่นจนเกินไปจนคลายออก ไม่ได้ด้วยตัวเอง
    รอยรั่วซึม ตรวจดูว่ามีร่องรอยน้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ น้ำมันเบรค หรือน้ำรั่วซึมจากใต้ท้องรถ
    ยางปัดน้ำฝน ทดลองปัดดูโดยใช้ความเร็วทุกระดับ
    ไฟส่องสว่าง ตรวจดูไฟหน้า ไฟท้าย ไฟเบรค ไฟเลี้ยวหรืออื่นๆรวมทั้งระดับไฟหน้าด้วยว่าเป็นปกติทั้งหมด
    การตรวจสภาพภายในรถก่อนออกเดินทาง
    ยางอะไหล่และแม่แรง ตรวจเช็คลมยาง และให้แน่ใจว่าแม่แรงและด้ามขันใช้งานได้ตามปกติ
    เข็มขัดนิรภัย ตรวจเช็คว่าหัวเข็มขัดสามารถล็อคได้เรียบร้อย
    แตร ให้แน่ใจว่าดังดี
    แผงควบคุมและอุปกรณ์ ตรวจดูให้แน่ใจว่าทำงานเป็นปกติ และที่ปัดน้ำฝน ปัดได้เรียบร้อยสม่ำเสมอ
    เบรก เช็คระยะฟรีขาเบรคอยู่ในค่ากำหนดหรือไม่
    ฟิวส์สำรอง ต้องมีขนาดค่ากระแสใช้ได้ตามที่กำหนดที่แผงฟิวส์ ตรวจใต้ฝากระโปรงหน้า
    ระดับน้ำหล่อเย็น ควรจะมีอยู่ถึงระดับสูงสุดในถังพักสำรอง
    หม้อน้ำและท่อยาง ควรดูว่าด้านหน้าหม้อน้ำหมดจดไม่มีเศษวัสดุ หรือใบไม้ติดอยู่ ดูท่อยางว่ามีรอยแยกเปื่อย มีรอยฉีกขาดหรือหลวม
    สายพานขับต่างๆ ต้องไม่มีรอยแตก เลอะน้ำมันหล่อลื่น และความตึงสายพานอยู่ในค่ากำหนด
    แบตเตอรี่และสายไฟ ตรวจดูและเติมน้ำกลั่นให้ได้ระดับที่กำหนดดูเปลือกแบตเตอรี่ว่ามีร่องรอยเสียหายหรือไม่ ดูขั้วต่อและสายไฟว่าอยู่ในสภาพดีหรือไม่
    ระดับน้ำมันเบรคและคลัชท์ ตรวจดูว่าระดับน้ำมันเบรคและคลัทช์อยู่ในระดับที่ถูกต้อง
    ท่อน้ำมันเชื้อเพลิง ตรวจดูว่าท่อน้ำมันมีการรั่วหลุดหรือไม่

dorn

• Hero Member
    ไปใต้เหรอครับ

ขอให้เดินทางโดยสวัสดิภาพครับ

หะมู

ผมเพิ่งนั่งรถทัวร์ไปถึงหาดใหญ่กลับมาเมื่อเช้ามืดวันจันทร์นี้เองครับ หลังจากที่ไม่ได้ไปโดยรถยนต์มาหลายปีมากๆ (นอกนั้นนั่งเรือบิน) สิ่งที่สัมผัสได้คือ ถนนค่อนข้างดีแบ่งวิ่งข้างละสองเลน ยกเว้นบางตอนที่กำลังซ่อมแซม  แล้วก้อทางใต้นี่รถบรรทุก(รวมทั้งรถพ่วง) เยอะมาก ที่เยอะมากตามมาด้วยคือปั๊มน้ำมัน และก๊าซ แต่ละปั๊มใหญ่ๆ กว้่างขวางมาก (น่าจะเยอะกว่าทางเหนือด้วยซ้ำ)  นั่งไปก็นึกอยากขับรถของตัวเองมาบ้าง ได้แต่อาฆาตไว้ว่าถ้ามีโอกาสติดตั้งระบบก๊าซแล้วจะหาเรื่องขับไปเที่ยวทางใต้ให้ได้แน่นอนครับ จะได้แวะ จะได้ขนได้สบายใจ  ผมว่าถ้าคุณ vw mark III มั่นใจว่ารถไม่มีปัญหา ก็ให้ช่างประจำเค้าเช็คให้ก่อนเดินทางก่อนดีกว่า จะได้เดินทางแบบมั่นใจ ส่วนจะวิ่งจะพักอย่างไรผมไม่กล้าตอบเพราะตัวเองก็ยังไม่เคย นั่งรถบัสคนขับวิ่งทั้งคืน เรานั่งหลับกลิ้งไปกลิ้งมา ยังไงลองฟังท่านอื่นแนะนำครับ ขอให้เดินทางด้วยความสุขนะครับ

R-GolfIII

• **
    ขอบคุณคำแนะนำและกำลังใจของทุกคนครับ  :)

ก่อนใช้โฟล์คผมขับกระบะลงสามจังหวัดชายแดนประจำ ขับคนเดียวสิบกว่าชั่วโมง มีจอดนอนตอนเช้าชั่วโมงเดียว
    พอถึงที่หมายหลับตานอนยังเห็นถนนอยู่เลย   ;D

แต่เจ้ากอล์ฟนี่น่าจะขับสบายกว่ากระบะเยอะ...

เรื่องให้ช่างเช็คก่อนมีแผนจะทำอยู่แล้ว เพื่อความมั่นใจ

อ่อ...ไปเจอกระทู้เก่า http://vwthai.hypermart.net/Clubhouse/47906.html

พบว่ามีเพื่อนๆ ขับไปไกลๆ กันได้สบายๆ ก็อุ่นใจครับ

สวนเล็กๆ

• บุคคลทั่วไป
    เดินทางปลอดภัยครับ ผม เคยขับไปหาดใหญ่ครับ จอดนอนที่ นครศรีฯ (แวะไปหาญาติก่อน)

คิดว่าน่าจะไปได้ดีครับ

ช่างเหอะ

• Full Member
    รถที่ใช้วิ่งทางไกลไม่โหดเท่ากับรถวิ่งในกรุงเทพหรอก
    ขับในกรุงเทพได้ก็ไปไหนๆได้สบายๆ
    จะแวะพักที่ไหน เมื่อไหร่ ใช้คนเป็นเกณท์ รถมันไปได้เสมอ
      ;D

สน คลองสี่

แวะกินกาแฟที่เขาโพธิ์ ประจวบฯ แล้วไปงีบรอเวลาสายๆที่หาดใหญ่ ไปต่อถึงยะลา ระวังแอร์จะเย็นเกินไปเตรียมเสื้อแขนยาวด้วยครับ
    สน คลองสี่

jui

• **
    ผลการเดินทางเป็นอย่างไรบ้างเอ่ย :D

R-GolfIII

• **
    แหะๆ ยังไม่ไ้ด้เดินทางเลยครับ  ;D

ต้องเลื่อนไปก่อน เพราะวันก่อนที่ยะลามีระเบิดธนาคารแห่งหนึ่งใกล้บ้านมาก ขนาดสเก็ดระเบิดปลิวมาบนหนังคาบ้านเลย

รถดูสถานการณ์ก่อน บ้านที่ยะลาต้องจอดรถไว้ริมถนนด้วย กลัวว่าจะมีใครเอาระเบิดมาใส่ไว้ใต้ท้อง  ถ้าเป็นอย่างนั้นคอยล์จุดระเบิดที่เตรียมไปอาจไม่ได้ใช้เลย

เมื่อไหร่สถานการณ์จะดีขึ้นไม่รู้  :(

หะมู

Re: golf จะเดินทางไกล ไปกลับ 2000 กว่ากิโล ขอคำแนะคำ
    « ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2012, 01:17:50 am »
    กอล์ฟเนี่ยตรวจเช็คให้สภาพสมบูรณ์ ป้องกันการเกเรในการวิ่งทางไกลได้ แต่ กัีนสะเก็ดระเบิดได้แค่ไหนตอบไม่ได้ แต่ถ้าเป็นโฟล์ก รุ่นโปโล ล่ะก้อกันได้พันเปอร์เซ็นต์ ท่านไหนไม่เชื่อ เข้าไปดูโฆษณาในยูทูปได้ พิมพ์คำว่า VW Polo Commercial ดูได้เลยครับ (เสียดายบ้านเราเค้าไม่เอารุ่นนี้เข้ามาขาย)

golf 3 มหาชัย

Re: golf จะเดินทางไกล ไปกลับ 2000 กว่ากิโล ขอคำแนะคำ
    « ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2012, 07:43:24 pm »
    วันนี้ขอเดินทางไกลบ้างครับ มหาชัย - เลย จะเป็นอย่างไรบ้างน้าเจ้า golf 3 ของผม แต่ตอนนี้สมบูรณ์มากๆครับ

dorn

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2012, 08:56:55 pm »
    ขอให้เดินทางด้วยความปลอดภัยครับ

หะมู

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2012, 10:31:11 pm »
    กลับมาอย่าลืมเล่าให้ฟังบ้างนะครับ

จุฬาคอฟฟี่

• Moderator
    • ใจเป็นนาย กายเป็นบ่าว
    « ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 06:11:48 pm »
    ผมว่าเส้นทางในกรุงเทพฯนี่แหละโหดที่สุด ถ้าขับใน กทม. เป็นประจำไปได้ชัวร์ครับ ผมเคยพาเจ้า เวนโต้ไปอุ้มผางมา ท่านที่เคยไปจะรู้ว่าทางทรหดมาก ตอนแรกจะพาเจ้า t4 2.5 ไป ก็ไปตรวจเช็คระบบต่างๆนาๆว่าจะเอาเจ้านี่หล่ะขึ้นอุ้มผาง แต่ที่ใหนได้ กับต้องพาคันที่คิดว่าไม่พร้อมนี่แหละขึ้น อุ้มผาง วิ่งใน กทม.ทุกวัน เกียร์ไม่ค่อยจะดี บางจังหวะเข้าเกียร์ถอยไม่ได้ เสียงเกียร์ก็หอน แต่เอาน่ะ คนที่นัดกันไว้เลื่อนนัดจะตามไปทีหลัง เลยต้องไปกันสองคน สนุกดีครับ วิ่งแก๊สทางราบ พอทางชันต้องใช้น้ำมันแก๊สขึ้นไม่ไหว ไป-กลับ 1300 กว่าโล สบายครับ ผ่านมาอีก 3 เดือนถึงได้เปลื่ยนเกียร์ใหม่ครับ ที่สำคัญนะครับ ความร้อนขึ้นสุด รถไม่พังครับ เค้าดับเครื่องเองก่อนที่จะพัง สนุกดีครับลองดู