• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: แอร์ไม่เย็นฉ่ำ หาร้านทำแอร์  (อ่าน 5487 ครั้ง)

angkhan

• บุคคลทั่วไป
    แอร์ไม่เย็นฉ่ำ หาร้านทำแอร์
    « เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 11:12:47 pm »
    ผมใช้ Passat TDI 1.9 ปี 2003 ตอนนี้แอร์ไม่เย็นฉ่ำ แล่ะเหมือนลมอุ่นๆออกมาไม่เย็นฉ่ำ เพือนสมาชิคคนใด มีร้านแนะนำทำแอร์บ้างใหมครับ แล้ว ค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ครับ

ด่วนนะครับ

นิก เวนโต้94

• Moderator
    • Sr. Member
    Re: แอร์ไม่เย็นฉ่ำ หาร้านทำแอร์
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 11:13:52 pm »
    อยู่แถวไหนครับ

angkhan

Re: แอร์ไม่เย็นฉ่ำ หาร้านทำแอร์
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 11:17:36 pm »
    ผมอยู่แถว บีทีเอส บางจาก แต่หากไม่ไกลมากนักผมยินดีขับรถไปซ่อมได้ครับ 

หรือว่า น้ำแอร์ ขาดหรือเปล่า แล้วน้ำแอร์ มันต้องใช้เฉพาะรุ่นใหมครับ

ขอบคุณครับ

นิก เวนโต้94

• Moderator
    • Sr. Member
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2012, 08:16:23 am »
    ช่างโฟล์คที่เก่งเรื่องแอร์เท่าที่ผมเคยใช้บริการ
    - ช่างตู่ อู่อยู่ในปั๊ม Susco ถนนนวมินทร์ 94 โทร 080 7863081
    - ช่างเอ๋ อู่รพีเซอร์วิส นิมิตรใหม่ 40 โทร 089 4547208

รอข้อมูลจากเพื่อนสมาชิกท่านอื่นต่อครับ

Angkhan)

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2012, 11:13:57 am »
    ขอบคุณมากๆครับ

สมาชิคท่านใดมีข้อมูลอีกก็บอกได้นะครับ

น้องกอล์ฟ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2012, 04:04:24 pm »
    ลองไปใช้บริการร้านชัยวัฒน์แอร์ ถ.ลาดหญ้าซ.15 ฝั่งเดียวกับโรบินสันลาดหญ้า
    ช่างเก๋า ฝีมือดี ประสบการณ์ซ่อมแอร์มากว่า 40 ปี ร้านเล็กแต่ฝีมือดี
    เพิ่งไปทำมาเมื่อสองสัปดาห์ที่แล้ว ค้นดูในเว็บบอร์ดเก่าๆนี่แหละ ราคายุติธรรม
    ร้านอยู่ริมถนน หาไม่ยาก ของเดิมแอร์ไม่เย็นเลย ใครๆก็ว่าโน่นนั่นเสีย
    แต่ไม่ใช่เลยสักอย่าง ปรากฏว่าคอมมีปัญหา แต่ซ่อมได้ ลองขับไปดูก่อนก็ได้
    เห็นว่าทำดีเลยมาบอกต่อ เผื่อเป็นทางเลือก

ทนาย รูปหล่อ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2012, 06:24:24 pm »
    1.ปิดระบบน้ำเข้าฮีทเตอร์หรือยัง ถ้ายังไม่ปิด อาจจะเป็นที่ตัววาล์วกันน้ำร้อนเข้าตู้เริ่มเสื่อมเลยทำให้มีน้ำร้อนเข้ามาในตู้ฮีทเตอร์ได้ครับ ต้องรื้อมาเปลี่ยน ของไม่แพงแต่ค่าแรงแล้วแต่ช่าง
    2.ถ้าปิดน้ำเข้าฮีทเตอร์แล้ว อาจจะเป็นได้หลายอาการทั้งคอมแอร์ วาล์วแอร์ น้ำยาแอร์

ส่วนใหญ่มักจะไม่ค่อยรอดข้อ 1 เพราะของผมก็ไม่รอดแต่ แต่ยังอยากได้ระบบเดิมเลยไม่ได้ตัดน้ำร้อนเข้าฮีทเตอร์ passat B5
    เอาไว้เป็นข้อมูลคุยกับช่างครับ

หะมู

• Hero Member
    « ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2012, 09:50:29 pm »
    ขออนุญาตแจมหน่อยครับ บรรดาร้านแอร์คอนดิชั่นที่เพื่อนๆ สมาชิกแนะนำมาข้างบนนี้ ล้วนเป็นร้านที่เข้าใจระบบและจับรถโฟล์กมาไม่มากก็น้อย เพื่อความสะดวกผมขอเติมเบอร์โทรให้ จะได้ลองโทรติดต่อสอบถามดูก่อนได้ครับ (ช่างตู่ กะช่างเอ๋ มีแล้วนะครับ)
    - เฮียวัฒน์ แห่งร้านชัยวัฒน์แอร์ โทร. ๐๒-๔๓๗ ๓๔๖๐  ช่างเก่ายุคมนต์ชัยแอร์ ร้านแกอยู่แถวลาดหญ้า คลองสาน
    - ช่างสันติ อดีตช่างแอร์ประจำไทยยานยนต์ วิภาวดี ปัจจุบันมาอยู่ที่อู่อิสระออโต้เซอร์วิส ย่านตลาดประตูกรุงเทพ แถวๆ หน้ากองทัพอากาศ โทร. ๐๘๑-๗๙๔ ๑๙๖๓ จ้าวนี้ถือว่าจับโฟล์กอยู่ประจำ เพราะที่อู่เค้ารับทำแต่ตระกูลนี้ งานจบราคาไม่แรง
    - พีระพัชรออโต้แอร์ ซอยเรวดี นนทบุรี โทร. ๐๒-๙๖๙ ๖๙๗๘ จ้าวนี้เพื่อนๆ ในนี้ ก้อว่าเก่ง เผอิญผมไม่เคยใช้บริการ
    ลองใช้วิจารณญานในการรับชม เอ๊ย ในการติดต่อสอบถามและใช้บริการดูนะครับ ถ้าใช้แล้วดีไม่ดีอย่างไร ก้อมาเล่าสู่กันให้รู้บ้างนะครับ

angkhan.

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2012, 11:58:08 pm »
    ขอบคุณทุกคอมเม้นน่ะครับ ผมไปเติมน้ำยาแอร์ มา 500 บาท เย็นฉ้ำเลยครับ

ผมเติมน้ำยาแอร์ครั้งสุดท้ายมา สองปีที่แล้วน่ะครับ

ไม่คอ่ยรู้เรื่องแอร์มากเท่าไหร่ เก็บเบอร์ไว้หมดแล้วครับ

dorn

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 09:52:54 pm »
    การเติมน้ำยาแอร์เป็นการแก้ไขที่ปลายเหตุ แอร์ก็เย็นจริงครับ

แต่คงต้องหาสาเหตุที่แท้จริงว่าอะไรเป็นสาเหตุให้น้ำยาแอร์หายไปจากระบบ อีกครั้งหนึ่ง

เพราะไม่แน่ อาทิตย์หน้าแอร์จะเย็นไม่ฉ่ำ ก็ต้องเติมอีก 500 ก็ได้ 

มีบางอย่างที่มองข้ามกันคือ โอริงลูกศรเสื่อมทำให้น้ำยาค่อยๆรั่วออก หรือ ฝาปิดท่อ hi-low ปิดแน่นเกินไปทำให้ไป

ดันลูกศรทำให้น้ำยาซึมออกมาก็ได้

ลองหาสาเหตุดูครับ 

PoRr

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 12:13:00 pm »
    ทุกครั้งที่เติมน้ำยาแอร์ อย่าลืมเช็คน้ำมันคอมฯแอร์ด้วยนะครับ

angkhan.1

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 12:06:21 am »
    ขอบคุณมากๆน่ะครับ สำหรับข้อมูลเพิ้มเติม

จะลองเช็๋คดูน่ะครับ เพราะว่าช่างเติมน้ำยาแอร์อย่างเดียว

ืมีคำถามนิดหนึ่ง  น้ำมันคอมแอรสามารถเช้คด้วยตัวเองหรือเปล่า หากได้  เช้คตรงใหนครับ บอกตำแหน่งและวิทีการตรวจด้วยน่ะครับ

dorn

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 05:31:08 pm »
    คงเช็คน้ำมันคอมแอร์เองไม่ได้ครับ  ต้องให้ช่างเช็ค  ถ้าคอมไม่เสียงดังที่กระบอกลูกสูบ ก็ไม่จำเป็นต้องเช็ค

ยกเว้น น้ำยาแอร์รั่วหมด แล้วเช็คน้ำมันคอมก็ได้ หรือเปลี่ยนคอมใหม่ก็เช็คว่าเติมอยู่ในสเปกหรือเปล่า

ช่างแอร์จะดำเนินการให้ตามมาตราฐานช่างแอร์ครับ