• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ฺB4 เริ่มมีอาการแปลก ๆ  (อ่าน 2350 ครั้ง)

B4 No.175

• Newbie
    • *
    ฺB4 เริ่มมีอาการแปลก ๆ
    « เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2012, 10:50:17 pm »
    ขอสอบถามเพื่อน ๆ สมาชิกหน่อยครับ รถผม Passat B4 เริ่มมีอาการแปลก ๆ ดังนี้
    1. สตาร์ทเครื่องติดปกติดี บางครั้งเปิดแอร์ไม่ติด เปิดไฟหน้าก็ไม่ติด ทั้งไฟหรี่และไฟใหญ่ แต่บางครั้งเปิดติดทั้งแอร์และไฟหน้า แต่วันนี้ขับ ๆ ไปดี ๆ แอร์ดับไปซะงั้น ต้องจอดข้างทางดับเครื่องแล้วสตาร์ทใหม่เปิดแอร์ติดปกติ ไม่ทราบอาการดังกล่าวเป็นที่สวิทต์ตูดกุญแจหรือเปล่าครับ หรือเป็นที่ใดครับ
    2. ตอนเปลี่ยนเกียร์จาก D -> N หรือ R หรือ P บางครั้งจะมีเสียงดังกึก ดังพอสมควร ผมเคยยกเกียร์มาแล้วประมาณเกือบ ๆ 2 ปีแล้ว ล่าสุดเพิ่งเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์มา หวังว่าคงไม่ต้องยกเกียร์ใหม่ใช่ไหมครับ ว่าจะลองไปล้างวาล์วบอดี้ดู เผื่อจะดีขึ้น
    3. อีกอาการที่แปลกมากคือ เวลาขับด้วยแก๊สมักจะมีกลิ่นน้ำัมันเข้ามาในห้องโดยสาร แต่พอปรับไปขับน้ำมันกลับไม่มีกลิ่น อันนี้แปลกมาก

ทั้งหมดที่ถามมา ผมคงต้องไปให้อู่ดูอยู่ดีแหละครับ แต่แค่อยากหาข้อมูลจากเพื่อน ๆ ก่อนว่าเป็นที่ใด จะได้แก้ไขได้ตรงจุดเผื่อท่านใดเคยประสบพบเจอมาแล้ว

ขอบคุณครับ

dorn

• Hero Member
    Re: ฺB4 เริ่มมีอาการแปลก ๆ
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 06:07:42 am »
    หวัด ดี คุณ b175 ครับ
    1. ให้ดูสวิทช์ ลูกบิดแอร์  หน้าคอนแทคอาจกลับเยอรมันแล้ว อาการจะร้อนที่ลูกบิด(เปลี่ยนหรือซ่อม)(ดูขั้นต้น)
    2. ล้างวาวล์บอดี อาจสกปรก เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์และ กรองเกียร์ เมื่อไร หรืออาจมีอยู่ช่องหนึ่งลูกสูบในเกียร์ที่
        จะติดประจำ ช่างเก่งๆจะรู้ดี   น่าจะหาย
    3. สำหรับอาการนี้มี 2 อย่าง 3.1  หัวฉีดรั่ว เนื่องจากเกิดจากอาการแบ็ลค์ไฟร์ ทำให้หัวฉีดลดความดันในระบบเพื่อ
        ป้องกันความเสียหายในส่วนอื่น  เปลี่ยนเป็นหัวที่ราวหัวฉีด
                                      3.2  มี2อาการ3.2.1สายน้ำมันกลับถังอาจมีการกรอบในจุดที่อยู่ใต้ท้องรถ(หาดู)
                                                        3.2.2มีการตัดปั้มติกหรือยังเวลาใช้แก๊ส บางอู่ตัดน.ม.ที่หัวฉีด
                                                                บางอู่ตัดที่ปั้มติก (หาดู)
    ขอให้ตามไปดู(อู่) และโชคดี

B4 No.175

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 07:51:49 am »
    ขอบคุณครับ คุณ dorn แต่ข้อ 1 สวิทช์ลูกบิดแอร์ผมจับ ๆ ดูก็ไม่ร้อนนะครับ มันมีเหตุอื่นอีกไหมครับ

dorn

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 10:53:45 am »
    ดินเครื่อง และดินแบต ลองดู ครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 06:44:26 pm »
    ขายๆๆๆๆ  ,  เท่าไร , เมื่อไร รบกวนบอกด้วย  พี่

WhitePassat

• บุคคลทั่วไป
    « ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 09:49:33 pm »
    เอาไปให้คุณหมุกเช็คระบบไฟก่อนดีไหมครับ ผมว่าน่าจะพบสาเหตุได้ดีกว่านี้นะครับ

dorn

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 07:20:12 am »
    คุณ b4 no.175 ครับ
           ค่อยๆเช็คไป ที่ละรายการ  สู้จนหยดสุดท้าย เวลามันรวนก็อย่างนี้ละครับ เดี๋ยวก็...เอาอยู่

ของให้โชคดี   ครับ

B4 No.175

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 09:23:33 pm »
    แจ้งความคืบหน้า อาการต่าง ๆ ที่เกิด
    ข้อ 1. ยังหาไม่เจอ แต่ไม่เป็นอีกเลยตลอดอาทิตย์ที่ผ่านมา มันมักจะเ็ป็น ๆ หาย ๆ เป็นช่วง ๆ
    ข้อ 2. คิดว่าหายแล้ว จากการเปลี่ยนยางรองแท่นเครื่อง + แท่นเกียร์ รู้สึกได้ถึงเวลาเปลีี่ยนเกียร์จาก N -> D -> P รู้สึกว่านุ่มนวลขึ้น รวมถึงเครื่องไม่สั่น เดินเงียบอย่างกับรถใหม่ (รู้สึกแบบนั้นจริง ๆ)
    ข้อ 3. เป็นที่สายน้ำมันกลับถัง กรอบแตกเล็กน้อยมีอาการน้ำมันซึม ๆ ทำการเปลี่ยนเรียบร้อย ถ้าเป็นที่จุดนี้จริง ก็ไม่ควรมีกลิ่นน้ำมันเข้ามาอีก เดี๋ยวลองดูอีกสักระยะ เพราะเพิ่งไปทำมา

ขอบคุณทุก ๆ ความคิดเห็นนะครับ

dorn

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2012, 04:46:26 am »
    สำหรับข้อ 1 ให้ดูกระทู้ที่เรื่อง fuse จะมีข้อมูลเกี่ยวกับrelayของb4 เกี่ยวกับระบบไฟทั้งหมดซึ่งคุณหะมูโพสมาให้

ลองดูเป็นแนวทาง อาจเป็นหน้าคอนเทคของrelayในระบบไฟที่มีปัญหาก็ได้

ผมเปิดดูแล้ว แต่ยังไม่มีเวลาศึกษาเพิ่มเติมเลย(ต้องขอบคุณผู้โพสมาให้)