• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: แอร์ไม่เย็น  (อ่าน 2562 ครั้ง)

น้องกอล์ฟ

• บุคคลทั่วไป
    แอร์ไม่เย็น
    « เมื่อ: มิถุนายน 11, 2012, 11:38:46 am »
    ช่วยด้วย แอร์ไม่เย็นมาหลายสัปดาห์แล้ว ไปเติมน้ำยาแอร์มาก็เหมือนเดิม
    พัดลมทั้ง 2 จังหวะทำงาน รีเลย์พัดลมปกติ
    ปกติแอร์เปิดเบอร์2 ตอนนี้เปิดเบอร์3 ก็เย็นแผ่วมาก ลมไม่แรงเลย
    ความร้อนไม่ขึ้น อยู่แค่ 60
    อยากถามท่านผู้รู้ว่าเป็นเพราะอะไร
    เกี่ยวกับสวิทช์แรงดันน้ำยาแอร์ หรือคลัทช์คอมพ์ รึป่าว
    2 อย่างนี้เคยเปลี่ยนแล้ว
    ถ้าเอารถไปเช็คร้านแอร์ทั่วไป ทำได้ไหม

น้องฟ้า VR6

• Sr. Member
    Re: แอร์ไม่เย็น
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2012, 12:08:55 pm »
    ลองดูตาม web นะ พ้มไปใช้บริการมา (หงา)

http://www.vios-club.com/board/viewtopic.php?f=5&t=126633

นิก เวนโต้94

• Moderator
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2012, 01:10:50 pm »
    ตกลงเปิดพัดลมแล้วลมไม่เย็น หรือเย็นแต่ไม่ค่อยมีลมออกครับ เพราะถ้าไม่ค่อยมีลมออก ปัญหาน่าจะอยู่ที่สวิทช์แอร์หรือ blower แอร์มีปัญหา

น้องกอล์ฟ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2012, 10:14:32 pm »
    To คุณนิก
    เปิดแล้วมีลมออก แต่ลมเบามาก เปิดพัดลมเบอร์3 แต่เบาเหมือนเบอร์ 1 ไม่ค่อยเย็น แต่ไม่ใช่ลมร้อน
    ตกลงเปิดพัดลมแล้วลมไม่เย็น หรือเย็นแต่ไม่ค่อยมีลมออกครับ เพราะถ้าไม่ค่อยมีลมออก ปัญหาน่าจะอยู่ที่สวิทช์แอร์หรือ blower แอร์มีปัญหา
    เกี่ยวอะไรกับสวิชท์แอร์
    Blower แอร์อยู่ตรงไหน แล้วต้องแก้ไขอย่างไร ค่าใช้จ่ายแพงไหม ช่วยแนะนำร้านซ่อมด้วย

นิก เวนโต้94

• Moderator
    « ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2012, 10:37:41 pm »
    ผมคิดว่าปัญหาอาจจะอยู่ที่สวิทช์แอร์เสียครับ หน้าสัมผัสการปรับความแรงลมของแต่ละระดับเริ่มแย่แล้วเพราะใช้งานมานาน ซ่อมก็ไม่น่าจะคุ้ม หาของมือสองมาเปลี่ยนง่ายและประหยัดกว่าครับ ผมเห็นมีขายอยู่ในหน้าซื้อขายราคา 1000 บาท ส่วน blower แอร์จะอยู่ใต้เก๊ะฝั่งคนนั่ง ถ้าเริ่มเสื่อม ก็จะไม่ค่อยมีแรง และในที่สุดก็จะไม่ทำงาน

ลองแวะเข้าอู่โฟล์คใกล้บ้านดีกว่าครับ ช่างจะได้เช็คว่าส่วนที่เสียเป็นที่สวิทช์แอร์หรือ blower
    « แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 11, 2012, 10:43:10 pm โดย นิก เวนโต้94 »

เส

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2012, 06:39:25 am »
    ล้างตู้แอร์เลย ล้างได้เองง่ายๆ

สน คลองสี่

• Full Member
    « ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 09:22:38 am »
    ลองดูตามนี้อีกทางนะครับ
    อาการลมไม่แรง
    1.เปิดพัดลมอย่างเดียวปิดสวิทซ์ A/C ไว้  ถ้าลมแรงตามสวิทซ์ที่เปิดแล้วเช็ค2 (แต่ถ้ายังค่อยอยู่แปรงถ่านมอเตอร์พัดลมน่าจะกร่อนมากๆแล้วหรือคอล์ยเย็นตัน)
    2.เปิดสวิทซ์ A/C พร้อมพัดลม สังเกตุถ้าเย็นแล้วค่อยๆน้อยลงๆ อาจจะคอล์ยเย็นตันน้ำแข็ง(รถผมเหมือนมีแผ่นสาหร่ายอบกรอบไปขวางทางลมบางส่วน) แก้ไขโดยการล้างตามข้างต้นครับ
    3.จาก 2 ถ้าแย่กว่านั้นคือวาล์วฉีดน้ำยาอาจะเสื่อมสภาพ(สิ่งบอกเหตุคือก่อนนั้นอาจจะเย็นๆร้อนไม่แน่ไม่นอน ควรให้ช่างเช็คครับเพราะค่อนข้างแพงถ้าจะลองเปลี่ยนเอง)
    4.ตามข้อ 2,3 นั้นทำให้ลมเบาเพราะคอล์ยเย็นตันเป็นน้ำแข็งนั่นอีกทางครับ(สังเกตตอนขับไม่เย็นพอจอดรถไว้น้ำนองใต้ท้องรถเลย)
    แชร์คำตอบครับ
    สวิทซ์แรงดันแอร์,คลัชคอมฯ ไม่เกี่ยวกับความเร็วลมโดยตรงครับ (แต่ถ้าเสียตัดๆต่อๆทำให้ไม่ค่อยเย็น)
    สำหรับร้านถ้าเป็นไปได้แนะนำช่างโฟล์คครับ  โชคดีครับ
    สน คลองสี่

Jeabj3

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 12:37:35 pm »
    รถรุ่นไหนครับ
    b4 ผมเคยเป็น ลมออกเบามาก แอร์เลยไม่เย็น
    ของผมเกิดจากมีถุงพลาสติกเข้าไปอุดทางลม
    ที่บริเวณขาข้างหน้าทางคนนั่ง ลองตรวจดูแล้วกันครับ