• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: อู่ซ่อมรถที่เปิดโดยถูกต้อง  (อ่าน 2297 ครั้ง)

ผู้อยากรู้

• บุคคลทั่วไป
    อู่ซ่อมรถที่เปิดโดยถูกต้อง
    « เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 01:35:28 am »
        เราจะรู้ได้อย่างไรว่าอู่ที่เราไปซ่อมรถอยู่       ได้เปิดทำการโดยถูกต้อง
         ตามกฏหมายไม่ได้เปิดแบบลอยๆแล้วพอเกิดปัญหา  ปิดอู่หนีไปเลย
         แบบพวกเปิดร้านติดแก๊สแล้วปิดร้านหนี     ลอยแพบางที่เห็นว่าแอบ
         เอารถลูกค้าที่มาซ่อมไปด้วย       แล้วเราจะหาข้อมูลพวกนี้ได้อย่างไร
         ขอบคุณทุกความเห็นครับ

WhitePassat

Re: อู่ซ่อมรถที่เปิดโดยถูกต้อง
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 09:40:39 am »
    ก็ถามไปเลยตรงๆว่าจดทะเบียนหรือเปล่าเพราะทุกกิจการต้องเสียภาษี ถ้าตอบไม่ได้ก็สงสัยไว้ก่อนและอย่าทิ้งรถไว้เป็นดีที่สุดนะครับ

ทนายรูปหล่อ

• Full Member
    Re: อู่ซ่อมรถที่เปิดโดยถูกต้อง
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 09:51:04 am »
    ถ้าจะปิดหนี ต่อให้ถูกต้องตามกฎหมายอย่างไรก็หนีอยู่ดี  ลองหาอู่ที่น่าเชื่อถือดีกว่าครับ อันนี้บอกไม่ได้อู่ไหน หาเองครับอู่คู่บุญต้องหาเองครับ แต่เรื่องซ่อมทั่วไปคงไม่มีประกันอะไรมากนอกจากศูนย์ 

ผ่านมาบอก

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2012, 10:57:38 pm »
      ไม่ยากครับปกติการเปิดอู่ต้องขออนุญาตกับกรมโรงงานอุตสาหกรรมครับ          อู่ต้องมีการใช้เครื่องมือ
     และเครื่องจักรที่ใช้ไฟฟ้าถือเป็นโรงงานประเภทหนึ่งเหมือนกัน             จึงต้องขออนุญาตกับกรมโรงงานฯ
                  ถ้าไม่ได้ขออนุญาตเรียกว่าอู่เถื่อนครับ              มีความผิดตามกฏหมายนะครับ
       และการขออนุญาตก็ยุ่งพอสมควรพวกที่จะเปิดแบบจริงจัง          มักจะขอแบบถูกต้องครับ
       แต่ถ้าพวกที่เช่าก็มักจะไม่ขอแบบเผ่นได้ง่ายหน่อย              บางทีพอเกิดปัญหาจะหาข้อ
        มูลของเจ้าของอู่ยังไม่มีหรือไม่รู้จะไปหาที่ไหน         ก็คงต้องเสี่ยงกันเองครับ
        ถ้าอยากทราบว่าอู่ที่เราไปทำได้ทำการขออนุญาตถูกต้องหรือไม่       เข้าไปที่ " กรมโรงงานอุตสาหกรรม "
       แล้วพิมพ์ชื่ออู่ที่เราต้องการทราบ      ที่หัวข้อค้นหาโรงงาน       ถ้ามีข้อมูลในนั้นก็แปลว่าอู่นั้นได้ขอ
               อนุญาตแบบถูกต้องแล้วครับ+++++++++++.........++++++++++++++