• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: - กรุณาแนะนำด้วยครับ วิทยุติดรถกับลำโพงเสียชีวิตครับ -  (อ่าน 2746 ครั้ง)

หะมู

• Hero Member
    กอล์ฟ จีแอล แวเรี้ยนท์ ปี ๙๗ วิทยุติดรถเดิม เป็นโซนี่ พร้อมตู้ซีดีติดหลังผนักพิง สภาพทุลักทุเลพอเปิดฟังหมอลำได้ แต่พอโดนน้ำแช่ไปหน่อยเดียว แพ้ของแสลงเสียชีวิตไปเลย ทั้งนี้รวมถึงบรรดาลำโพงทั้งหมดด้วย  ตอนนี้คงถึงตาผม ต้องหาของมาทดแทน แต่ด้วยความเขลาส่วนตัว ไม่มีฟามรู้ทางนี้เลย นอกจากเปิด ปิด เปลี่ยนคลื่น ขอความกรุณาท่านที่เก่งกว่าแนะนำด้วย

- วิทยุแบบเก่านี่เค้าเรียก 1 DIN น่าจะใช่นะครับ
    - ลำโพงแบบของติดรถนี่แถวเซียงกง บางนา จะมีใส่เข่งขายไม๊ครับ ส่วนมากเห็นเค้าขายพร้อมแผงประตู
    - ถ้าต้องไปหาซื้อลำโพงมาเปลี่ยน จะต้องดูอะไรเป็นสำคัญมั่งครับ ความกว้างกี่นิ้ว ความลึก โอห์มเท่าไร เพื่อจะได้ใส่ช่องเดิมได้พอดิบพอดี
    - ลำโพงที่ติดทั้งประตูหน้า และหลัง รวม ๔ ดอก น่าจะขนาดเท่ากันหมดนะครับ
    - ส่วนในแผงมุมแผงแดชบอร์ด ซ้ายขวา เข้าใจว่ามีอีกข้างละดอก ไม่ทราบขนาดเดียวกับของติดประตูไม๊ครับ

ตอนนี้ขอรอรับฟังคำแนะนำ(ขอแบบจัดหนัก แนะนำคนโง่ๆ เลยนะครับ ยินดีรับฟังครับ) แค่นี้ก่อน ยังไงผมก้อขอแบบชาวบ้านๆ นะครับ ประเภทเอื้ออาทรเปิดให้ชาวบ้านฟังด้วย ไม่ต้องแนะนำนะครับ แหะ แหะ  ขอแบบถูกๆ ไว้ก่อน แค่ซ่อมรถให้วิ่งได้ก้ออ่วมแล้วครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

เนยสด

• Newbie
    • *
    วิทยุเดิม Golf Variant เป็นแบบ 1 din
    ลำโพงประตูเดิม ขนาดเท่ากัน กลม 5.5 นิ้ว (เคยเอาเอากลม 6 นิ้วใส่)
    ลำโพงบนแผงแดชบอร์ด จำไม่ได้

ป.ล.มีวิทยุPanasonic 1 din cd+mp3 (พร้อมปลั๊กหลัง) สนใจมั้ยครับ แบ่งๆกันไปใช้ :)

ทนายรูปหล่อ

• Full Member
    ต้องถามเรื่องงบก่อนว่าตั้งไว้เท่าไหร่ ถ้าเอาแค่ฟังได้ไม่ต้องถึงเทพก็ซื้อวิทยุไพโอเนีย หรือเจวีซี ราคาประมาณ 2200 บาท แถวบ้านหม้อ มีช่องเสียบ USB ลำโพงก็แล้วแต่ศรัทรา ตั้งแต่คู่ละ 500 บาทถึงเป็นพันก็มีเลือกเอาครับเรื่องเสียงผมก็ว่าฟังได้ครับ รถผมอีกคันใช้คู่ละ 500 บาท 2 คู่ เสียงก็ออกมาใช้ได้ใช้มาก็หลายปี คนนั่งด้วยก็ไม่เห็นบ่น แต่พึงจะมาบ่นตอนลำโพงเริ่มแตกก็เมื่อสัก5 เดือนที่แล้ว
    เลือกเอาครับกระเป๋าตังของท่าน

หะมู

ขอบคุณครับ แต่ขอถามต่อนะครับ
    - ลำโพงเดิมขนาด ๕.๕ นิ้ว แล้วถ้าขนาด ๕ นิ้วล่ะครับ จะติดได้มั๊ยครับ (จำได้ว่าเคยซื่อขนาด ๕ นิ้วติดรถตู้แตงโม)
       แล้วลำโพงนี่เค้ามีเส้นผ่าศูนย์กลางทุกขนาดเลยหรือเปล่าครับ
    - ความลึก (หนา-บาง) ล่ะครับ ต้องหรือควรจะสักเท่าไร จึงจะใส่ช่องเก่าได้พอดี
    - คุณเนยสด ตั้งราคาพานาโซนิคไว้อย่างไรล่ะครับ แล้วที่บอกว่า"พร้อมปลั๊กหลัง" นี่มันต่างจากอื่นๆ อย่างไรหรือครับ 
       ถ้ายังไงกรุณาเมล์มาบอกก็ได้ครับ ขอบคุณครับ
    ต้องเรียนว่า ที่ผมโพสถามนี่ เนื่องจากตอนนี้รถยังไม่ได้อยู่ใกล้ผม เลยไม่อาจวิ่งไปวัดเองได้อ่ะครับ เลยอยากหาข้อมูลไว้ก่อน ขอบคุณครับ

Wesick

• Newbie
    • *
    ขอแจมด้วยคน...

ลำโพงเล็กๆ...ข้างประตูหลัง B5

ของเดิมติดรถ  หาได้ที่ไหนครับ...

เนยสด

• Newbie
    • *
    ปกติวิทยุจะมีปลั๊กด้านหลังเป็นเอกลักษณ์ของเค้าเอง
    โดยแต่ละยี่ห้อ แต่ละรุ่นจะมีพิน(ขั้วต่อ)ไม่เหมือนกัน ขนาดไม่เท่ากัน

ถ้าไม่ได้มาพร้อมปลั๊ก จะลำบากตอนติดตั้งนั่นเองล่ะครับ :)

โกเล็ก

• บุคคลทั่วไป
     :oโกดีใจด้วยที่เจ้าเขียวแช่อิ่มวิ่งได๋แล้ว ส่วนเรื่องวิทยุต้องเป็นรุ่นติดรถมาอย่างเดียวหรือครับ ? โกมีวิทยุ-เทป ยี่ห้อ Honda รับสัญญานวิทยุดีมากแต่เทปก็ฟังได้ (เกรงใจที่นำเสนอแบบชาวบ้านเพราะเดี๋ยวนี้วิทยุ-ซีดีเท่านั้น แหะๆ) ถ้าเอาก็รีบเอาอย่ารอให้ถึงปีหน้า ;D ;D ส่งที่อยู่ทาง sms 081 4761815 ฟรีๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ จากใจจริงๆๆ

คนเล่นคลื่น

เอาๆๆทั้งสองท่านไม่หวั่นอะไรหรอกแวะมาเลยเดี๋ยวจัดให้

ko

ผมมีของอยู่หลายชุดลำดพงแบบ 6X9 ก็มีวิทยุ cd mp3 แผ่นเดียวหรือ 12 แผ่นก็มีมือสองใช้ได้หมด ขายสนใจติดต่อ 081-6063263 ใช้ไม่ยินดีรับคืนครับ

หะมู

ขอบคุณโกเล็กครับ เจ้าเขียวแช่อิ่มวิ่งได้แล้วจริงครับ แต่ยังวิ่งแบบเอ๋อๆ คงต้องหัดเดินนิดหน่อยก่อน เนื่องจากนอนนาน ตอนที่ขึ้นไปอยู่ที่ดอน (ยังลากไปอู่ไม่ได้เพราะน้ำยังล้อมสูง)พรรคพวกบอกให้เอาน้ำมันเครื่องเติมให้ล้นไว้ ข้างในเครื่องจะได้ไม่เป็นสนิม ผมก้กรอกจนล้นทั้งเต่า ตู้ กอล์ฟ  เจ้าเต่ากะตู้ ตอนเอาไปทำไม่เป็นไรมาก ไล่น้ำที่ค้างในระบบแล้วก้อลัลล้าได้ แต่เจ้ากอล์ฟนี่สิ ด้วยความทันสมัยของระบบเครื่อง อะไรที่เป็นไฟฟ้าหรือใช้มอเตอร์พังหมด (คนแถวซอยช่างอากาศอุทิศเคยบอกไว้) แต่ที่น่าโมโหยิ่งกว่าคือไอ้น้ำมันเครื่องที่ผมประเคนจนล้น มันดันไปออกผ่านทางระบบไอเสีย สตาร์ทเครื่องตอนแรกพ่นทั้งโคลน ทั่งน้ำมันเครื่อง แล้วท่อแคทก็ได้ไปเต็มๆ ด้วย สาบานไว้ว่าน้ำท่วมคราวหน้าไม่เอาน้ำมันเครื่องเติมให้ล้นแล้ว เรื่องวิทยุผมไม่ค่อยห่วงเท่าไร จำได้ว่ายังมีไพโอเนียร์ของลูกที่เค้าเปลี่ยนทิ้งไว้ กับวิทยุของทำในจีนอีกเครื่อง แต่ตอนขนหนีน้ำไม่ทราบใครไปวางตรงไหน ผมดันห่วงเรื่องลำโพง คงต้องหาทางแงะออกมาดู แล้วเอาไปเป็นตัวอย่าง  โกครับดูที่คนเล่นคลื่นเค้าโพสต่อสิ อ่านแล้วน่ากัวอ่ะ

คนเล่นคลื่น

อย่ากลัวพมเลยค๊าบบบบบบบบบบบด้วยความเคารพครับเอาที่ไหนไม่ได้มาเอาเอ้ยมาหาได้ที่นี่ครับ

หะมู

อ๋อเหรอค๊าบบ โล่งอกไปที นึกว่าน้าเปลี่ยนรสนิยมซะแล้ว  เดี๋ยวจะหาโอกาสแวะเข้าแงะจากแวเรี้ยนท์คันสีบรอนซ์คับ ฝากบอกออหมูให้คอยส่งซิกตอนเจ้าของเผลอด้วย

น้าอย่าลืมอัพเดทเรื่องจานเบรกอัลฟ่าบ้างนะ ตั้งแต่โพสแล้วหายไปเลย ขอบคุณ

v89

ดีใจด้วยครับ คุณหะมู ที่รถวิ่งออกมาได้แล้ว...วันไหนกะว่าเข้า ก.ท.คงต้องเข้าไปเช็กรถบ้าง ตอนนี้จอดไว้เฉยๆ เป็นเดือนแล้ว แต่ให้เค้าสตาร์ดให้อาทิตย์ละครั้งไม่รู้ว่าจะเป็นไรรึป่าว...งานมิดติ้งจัดไปรึยังครับ...เล่าสู่กันฟังบ้างนะครับ