• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: Passat TDi เหยียบคันเร่งแล้วมันไม่ไปครับ  (อ่าน 6819 ครั้ง)

aloneping

• Jr. Member
    • **
    อาการเสีย
    เข้าเกียร์ N แล้วปกติ ทุกอย่างครับ พอเข้า 1 2 4 D มีอาการเหมือนกันหมดเลย รอบตก เหยียบคันเร่งแล้วฟรี ครับ เครื่องไม่ตอบสนองอะไรเลย รายการที่ลองแล้วมี

สมองเครื่อง สมองเกียร์ ปั๊มติ๊ก กรองดีเซล หัวฉีด ฝาสูบ ลูกสูบ เกียร์ทั้งลูก

ลองหมดละ ครับ ไม่หาย ใครมีอะไรแนะนำได้บ้างไหมครับ ยอมมแพ้จริงๆ

ton007

• Moderator
    • "Support and defend the country"
      • Foton Truck Thailand Co.,Ltd.
    Re: Passat TDi เหยียบคันเร่งแล้วมันไม่ไปครับ
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 05:34:10 pm »
    น่าจะเกียร์กลับเยอรมันไปแล้วครับแบบนี้

เดี๋ยวรอช่างมาตอบกันอีกที

Wachirarat C.
    Silver Passat B4 1996 "5535"

Assistant manager of Sales & Marketing
    FOTON Truck Thailand Co.,Ltd.
    http://www.foton.co.th
    mobile: +66 89 524 6393
    MSN: cwachirarat@hotmail.com

เณร

• บุคคลทั่วไป
    Re: Passat TDi เหยียบคันเร่งแล้วมันไม่ไปครับ
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 01:48:11 am »
      อ่าวเป็นอู่ไม่ใช่หรือ    แล้วจะมาตายน้ำตื้นซะงั้น         
            ที่ว่าเกียรทั้งลูกนั้นหมายความว่าอย่างไรอันนี้ไมเคลียครับ.....
     แล้วเร่งฟรี.....รถวิ่งได้หรือไม่ได้    หรือฟรีอยู่กับที่....
        รุ่นนี้เติมน้ำมันเกียรแบบไม่ปกตินะเติมถูกต้องหรือไม่เติมไปเท่าไหร่.......
     ถ้าเป็นในกรณีเติมน้ำมันเกียรไม่พอกับที่มันต้องการคงต้องยกเกียรลงมาตรวจเช็คใหม่ทั้งหมดครับ
     เพราะมันคงไหม้ไปเรียบร้อยแล้ว...............

ton007

• Moderator
    • "Support and defend the country"
      • Foton Truck Thailand Co.,Ltd.
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 08:09:54 am »
    ได้ความรู้เพิ่มละ

Wachirarat C.
    Silver Passat B4 1996 "5535"

Assistant manager of Sales & Marketing
    FOTON Truck Thailand Co.,Ltd.
    http://www.foton.co.th
    mobile: +66 89 524 6393
    MSN: cwachirarat@hotmail.com

หมุกเหล็กไฟ

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 08:11:15 am »
    ผมว่าอย่าคาดเดาเลยครับ เพราะข้อมูลที่ให้มาก็น้อย ทางที่ดี VAG first ครับ

aloneping

• **
    « ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 02:12:32 pm »
    ช่างมุก ผมได้โค้ด 18263 น่าจะมีสายไฟ ช้อต ระหว่าง ECU กับ ABS Pump = ::)

หมุกเหล็กไฟ

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 08:00:52 am »
    เกี่ยวกับระบบ CanBus ของ Software ครับ  ต้องลองทำ default ดูครับ

เณร

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 03:48:27 pm »
      รถ TDI คันนี้    เครื่อง AVF   เกียร EYF ใช่หรือไม่ถ้าใช่ ????????
         18263  Data-bus Powertrain
      Software standing monitoring
     ความเป็นไปได้ ....   Incorrect Enging Control Module ( ECM )
                            Incorrect Engine Control  Module ( TCM )
     ตรวจเช็ค                 Engine Control MoDule ( ECM )
                            Transmission Control Module ( TCM )
      ถ้าเคยเปลี่ยนกล่องเครื่องหรือกล่องเกียรใส่เบอร์ตรงหรือไม่ ???????
     ถ้ามั่นใจว่าไม่มีอะไรผิดพลาดในการเปลี่ยนอะไหล่    ให้ดูที่ไฟสถานะการบอก
     ตำแหน่งเกียร    ที่หน้าปัทม์เรือนไมล์ว่าเปลี่ยนต่าแหน่งตามการโยกคันเกียร
     หรือไม่      ถ้าไม่เป็นไปตามนั้น      ที่เจอบ่อยๆ     มัลติ SW  เสีย 
              แต่ถ้าลดขั้นตอนของปัญหา
       ถอดปลั๊กกล่องเกียรออก       มันจะเข้าระบบเซพโหมด    แล้วลองดูถ้าออกตัวได้
      ปกติอาการที่บอกมาหายไป ( เหลือเกียร 3เกียรเดียว) ถ้าปกติดีที่เหลือกล่องกับระบบไฟ
       แต่ถ้ายังคงมีอาการนี้อยู่       น่าจะเหลือข้างในเกียรอย่างเดียวเท่านั้น...
       ขอตอบแค่นี้นะครับ    ที่เหลือน่าจะเช็คได้เองแล้ว     แต่บอกให้ทราบอย่าง
       เกียรรุ่นนี้        เจ้าเฟือง "สัปปะรด" มันชอบเปรี้ยว  ไม่ชอบหวานหรือไหม้
        แล้วมันก็เช็ค Codes  ไม่บอกอะไรซะด้วยซิ .....

ชัย

• Full Member
    « ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 11:03:50 pm »
    แต่บอกให้ทราบอย่าง   เกียรรุ่นนี้        เจ้าเฟือง "สัปปะรด" มันชอบเปรี้ยว  ไม่ชอบหวานหรือไหม้
       แล้วมันก็เช็ค Codes  ไม่บอกอะไรซะด้วยซิ .....

ช่วยขยายความคำว่าเฟือง สัปปะรด มันชอบเปรี้ยวหน่อยครับ  ว่ามันคือยังไง  อาการที่มันจะแสดงออกคือยังไง  จะตรวจสอบยังไงได้บ้างครับ

เณร

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 12:05:32 am »
      จุดที่เกิดปัญหาบ่อยๆกับเกียรรุ่นนี้
      1. Planetary Gear     ไหม้เป็นอันดับ 1
      2. หม้อครัชชุด " D/G" โดยฉพาะ tdi  มันจะบางเป็นพิเศษแตกง่ายมาก
      3. Planetary  Carrier  อันนี้ก็ไหม้ประจำ อันนี้ที่เรียก " สัปปะรด "
           ขยายความกันงง
       ชอบเปี้ยว = แข็งแรงว่องไว = ดี
       หวาน       = รูด หัก แตก    = เสีย
       ไหม้        = เกรียม ละลาย  ติด  =  เสีย
        ไม่แน่อาจมีเค็มอีกอย่างนะเออ       =  โดย เณร

เณร

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 12:09:47 am »

เณร

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 12:11:54 am »

เณร

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 12:36:29 am »
       เจ้า  " เฟืองสัปปะรด "  จะเป็นเฟืองชุดสุดท้ายที่อยู่ในห้องเกียรก่อนที่จะส่งกำลัง
     ไปยังชุดขับเฟืองท้าย     ถ้ามันรูดระบบครัชกับวาล์วบอร์ดี้จะยังทำงานปกติอยู่แต่ส่งกำลังไปชุดเฟืองท้ายไม่ได้
     เราจึงเช็คโค๊ทไม่ขึ้น     ถ้าเราถอดก้นอ่างออกดูจะพอเห็นเศษโลหะออกมาบ้างไม่มากก็น้อย..........

aloneping

• **
    « ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 09:58:42 am »
    ขอบคุณ คุณเณร กับ ช่างมุกครับ

aloneping

• **
    « ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 04:08:29 pm »
    มาอัพเดท ครับ
    หลังจาก ช่างเณรให้รูปไส้ในเกียร์ มาปรากฏว่า หม้อครัชชุด แตกและ ไส้ในบางแผ่นหัก แต่หลังจากประกอบเสร็จ อาการเดิมไม่ปลี่ยนแปลงครับ เข้าเกียร์ P , N ปกติเร่งเครื่องได้รอบปกติคงที่ เหมือนไม่เป็นอะไรเลย

พอเข้าเกียร์  1 2 3 D เป็นเหมือนกันหมด รอบตกไปเหลือ 500 กว่าๆ ควันขาวออกที่ท่อไอเสีย เหยียบคันเร่งลงไปจนมิด รอบก็ไม่ขึ้น จะขยับรถทีเข้า D แล้วปล่อยไหลไปเลย  :'( พอสลับกลับมาเข้าเกียร์ N, P รถกลับมาปกติ ควันขาวไม่ออก รอบขึ้นไป เกือบถึง 1000 เลย ลองเปลี่ยนแป้นเหยียบคันเร่ง กับ สวิทช์มัลติ ก็ไม่ช่วยอะไร เงิบเลยฮะตอนนี้
    « แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2012, 04:10:55 pm โดย aloneping »