• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ถึงช่างเณร เรื่องน้ำยารักษาหม้อน้ำ  (อ่าน 7273 ครั้ง)

Golf 3 Van

• บุคคลทั่วไป
    Re: ถึงช่างเณร เรื่องน้ำยารักษาหม้อน้ำ
    « ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 02:10:56 pm »
    โห....จะผ่านมาตรฐานช่างเณรได้ ต้องใช้เวลาถึง24ปี

ถ้าไม่ดีจริงก็ไม่ได้รับการรับรองจากช่างเณรแน่ๆ

ขอบคุณครับ  :)

เณร

Re: ถึงช่างเณร เรื่องน้ำยารักษาหม้อน้ำ
    « ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2012, 02:01:17 am »
      สะกดผิดประจำ  สึกหลอที่ถูกมันต้องสึกหรอ น่าจะถูกนิ................

เด็กโฟล์ค

• Sr. Member
    « ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 04:04:37 am »
    ขอบคุณช่างเณรมากครับ แถวบ้านผมมีของโตโยต้าขาย เป็นแบบ Pre Mix กระป๋องสีดำคาดลายแดงๆ ใช่แบบนี้ไหมครับ เห็นว่าเป็นสีชมพูด้วย แบบผสมแล้วก็มีแต่ต้องใช้หลายขวดซิครับ เอาแบบ Pre Mix ดีกว่าไหมครับ ส่วน Valvoline ก็มีขาย กระป๋องละลิตร ใจผมทีแรกไม่กล้าใช่ของโตโยต้าเพราะเคยได้ยินมาว่ามันกัดกร่อนมาก ของโฟล์ค ผมก็น่าจะหาได้ครับ บ้านอยู่ไม่ไกลร้านอะไหล่และศูนย์เท่าไหร่ ผมลองของโตโยต้าได้น่ะครับ เสียวๆ อยู่หน่อยๆ ที่ใส่อยู่เป็นของ SPED ก็ไม่น่าดีเท่าไหร่ เพื่อนเติมให้ครับ ครั้งนี้จะทำเอง ใช้น้ำกรอง เอาแบบดีๆ ไปเลย

ขอบคุณความรู้จากช่างเณรอีกครั้งครับ

ได้ผลอย่างไรจะรายงานครับ ครั้งนี้ผมตั้งใจจะไม่ใส่น้ำยาล้างหม้น้ำกอน คิดถูกหรือผิดครับ

หะมู

• Hero Member
    « ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 02:13:10 pm »
    พอจะมีใครถ่ายรูปขั้นตอนมาอวดหน่อยได้ไหมครับ ตอนนี้เว๊ปนี้ใส่รูปแจ๋วๆ ได้แล้ว ขอบคุณครับ

เณร

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 01:41:30 am »
      ครับของโตโยต้าจะเป็น Pre mix  ทั้งหมดแล้วครับ   เพื่อลดข้อผิดพลาดจากการผสมไม่ถูกต้อง
    ของผู้ใช้       แบบเป็นแกลลอนก็มีนะครับแต่จุ  3.7 ลิตร  นะครับ         ส่วนน้ำยาล้างหม้อน้ำไม่
    สมควรใช้ครับ    หลีกเลี่ยงให้ไกลเลยยิ่งดี..........

คนใช้ VW T4

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 08:36:33 am »
    กลับมาดูใหม่ ยาวเลย ดีครับมีความรู้ให้อ่านต่อ

ถามต่อครับว่า ถ้าถ่ายน้ำเก่าออก แล้วเติมของ TOYOTA Pre mix 3.5 ลิตรที่ว่า แล้วเติมน้ำประปาให้เต็มหม้อน้ำ

แบบนี้ OK ไม๊ครับ

ขอบคุณครับ

น้องฟ้า VR6

• Sr. Member
    « ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 09:25:16 am »
    ได้พบมากับตัวครับ น้ำที่เติมในหม้อน้ำ ช่างบอกว่า ทีดีคือ น้ำกลั่น ผมเห็นเค้าใช้น้ำกลั่นผสมน้ำยาหล่อเย็น

chainman VW

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 02:37:12 pm »
    ถ้าของ โตโยต้า เป็นแบบ ผสมเสร็จแล้ว ก็น่าจะใส่แบบเดียวเลยน่าจะดีกว่ามั้งครับ
    ไม่ต้องไปเติมน้ำ ประปา หรือ น้ำกลั่นหรอกครับ เพราะมันน่าจะทำให้น้ำยาเจือจางมากขึ้นนะครับ
    ซื้อมาเผื่อไว้เติมตอนน้ำพร่องก็ดีนะครับ ติดรถไว้เลย

เณร

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 01:29:39 am »
       ถูกครับถ้าของโตโยต้าเติมเพียวๆไม่ควรผสมครับปริมาณน้ำหล่อเย็นต้องใช้เท่าไหร่   ในเครื่องนั้น
     ก็ต้องซื้อเท่านั้นครับ      ถ้าเครื่องพวก เวนโต้ ก๊อฟ หรือ บี4  ก็ 2 แกลลอน   
           ส่วนของโฟล์คแท้ที่ใช้อยู่ก็ใช้น้ำกลั่นผสมครับ        เอาแบบขวดใสอย่างเดียว      พวกสีชมภู
      หรือพวกมีสาร อิเล็กโทรไลต์ห้ามใช้เด็ดขาด     ใส่ไปพังกับพังครับ........

วีระ

• Full Member
    « ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 04:37:53 pm »
    เพิ่มข้อมูลให้อีก 1 ประเด็นครับ

ข้างขวดน้ำยาหล่อเย็น-ของโฟล์คแท้ ระบุว่าให้ผสมน้ำยาในสัดส่วน 40%  ถึงไม่เกิน 60% 
    ช่างบางอู่ อาจจำแบบรวบรัดว่า ให้ผสม ครึ่งหนึ่ง (50% )
    แต่ผมว่า จำว่า 40-60 จะดีกว่า จะรู้ระดับความยืดหยุ่น ว่ามีอยู่ 10%

ในคู่มือ T4 ก็ตอกย้ำว่า สัดส่วนของน้ำยา ให้ผสมอย่างน้อย 40% ครับ (คู่มือระบุถึงเบอร์ G11)

VW CLUB

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 17, 2014, 05:22:35 am »
    ตอนนี้ใช้แบบที่มีสีเขียวสะท้อนแสง เปิดฝากระโปรงมา แทบแสบตา..... ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D