• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามปัญหา พาสสาท B4 ครับ  (อ่าน 8917 ครั้ง)

เอ้

• บุคคลทั่วไป
    สอบถามปัญหา พาสสาท B4 ครับ
    « เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2012, 04:01:56 pm »
    พาสสาท B4 1996 ติดแก็ส LPG เพิ่งมีปัญหามีไข้ตัวร้อน มีเรื่องรบกวนสอบถามครับ
    1 หม้อน้ำรุ่นนี้สามารถถอดออกมาเปิดฝาล้าง แยงรูได้ไหมครับ
    2 ความร้อนน้ำมันเครื่องสูง วิ่งที่ 90-100 km/h อุณหภูมิอยู่ที่ 116+ เกิดจากสาเหตุอะไรได้บ้าง
    ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ

เอกอุดร

Re: สอบถามปัญหา พาสสาท B4 ครับ
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2012, 09:33:06 pm »
     บี4ของผมอาการนี้เลย เคสของผมคือรีเลย์พัดลมเสียสังเกตุจากพัดลมหม้อน้ำจังหวะ2ไม่ทำงานพลังลมที่ใช้ระบายความร้อนไม่พอ หน้าร้อนช่วงนี้จอดติดไฟแดงความร้อนจะขึ้นตลอดถ้าอาการนี้ต้องรีบหารีเลย์พัดลมเปลี่ยนครับเดี๋ยวจะลามไปที่สวิสแอร์เสียอีกเพราะความร้อน อะไหล่มือ2ผมได้ความอนุเคราะห์จากพี่หมุกเหล็กไฟ เชื่อถือได้ครับ

WhitePassat

Re: สอบถามปัญหา พาสสาท B4 ครับ
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2012, 08:18:09 am »
    ติดพัดลมไฟฟ้ากับคุณหมุกฯซิครับ รถของผมไม่เคยร้อนเลยเวลาวิ่ง แถมตอนรถติดไฟแดงเข็มลงด้วยนะครับ ดีจริงๆผลงานชิ้นนี้

pop

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2012, 09:37:53 am »
    ปกติB4 ถ้าปกติเอาความร้อนอยู่นะครับสมยัที่ผมเคยใช้

เอ้

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2012, 12:43:28 pm »
    พัดลมจังหวะ 2 ทำงานปกติครับ วิ่งติดไฟแดงไม่มีปัญหาความร้อนครับ อาการไข้ขึ้นจะเจอเป็นบางครั้งครับ บางครั้งวิ่งมา 250 กม. ใกล้จะถึงปลายทางแล้ว แล้วจู่ๆ ความร้อนก็ขึ้นซะงั้น เป็นบางครั้งครับไม่ได้เป็นทุกครั้ง 
    - เลยไม่แน่ใจว่าหม้อน้ำมีปัญหาเรื่องตันอะไรหรือป่าว
    - วาล์วน้ำก็กลัวว่ามันจะเปิดสุดบ้างไม่สุดบ้าง
    ตอนนี้ใช้แล้วไม่ค่อยสบายใจน่ะครับ

Passat B4 ลพ

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2012, 09:41:30 pm »
    ที่ผมเคยเป็น(ฺB4) เกิดจากออล์ยน้ำมันเครื่องเป็นตามด ขับเร็ว 120 ติดต่อกัน 10 นาที Tempน้ำมันเครื่องขึ้น 110+ รถติด Tempน้ำ ขึ้น 100 ขับรถไปเครียดไปตลอดทาง แต่แก้จนปัจจุบัน Tempน้ำมันเครื่อ' ไม่เคยเกิน 100 แบบว่าเหยียบ 130-140 ติดต่อกันได้ นานนานครับ

1. ออล์ยเกียร์ ออล์ยเครื่อง แยกเป็นออล์ยอากาศ ดังนั้น...แยกน้ำมัน(ทุกอย่าง) ถ้าความร้อนสวิงขึ้นๆลงๆ ก็ฝาสูบ หรือเสื้อสูบเท่านั้น
    2. แยกพัดลมตัวตาม
    3. วาล์วน้ำ เปลี่ยนเป็น เปิดที่ 84 องศา (ของเดิม 87)
    4. ล้างหม้อน้ำ เติมน้ำยาหม้อน้ำ
    5. เปลี่ยนปั้มน้ำ (บังเอินมันดังครับเลยเปลี่ยน)

ปัจจุบัน วิ่งรถติดติดใน กทม.วันนี้ เวลา บ่าย 3 Tempน้ำ ที่ 90 Tempน้ำมันเครื่อง 96
            วิ่งทางโล่งๆ กลับลพบุรี(110-120) ตอน บ่าย 5 โมง Tempน้ำ ที่ 80 Tempน้ำมันเครื่อง 90-92
            ถึงหน้าพระลาน ทางตรงยาว กด 140-150 จนถึง ลพบุรี (ประมาณ 45 กม.) Tempน้ำ ที่ 80 Tempน้ำมันเครื่อง 96

ton007

• Moderator
    • Jr. Member
    • "Support and defend the country"
      • Foton Truck Thailand Co.,Ltd.
    « ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2012, 10:39:22 pm »
    ที่ผมเคยเป็น(ฺB4) เกิดจากออล์ยน้ำมันเครื่องเป็นตามด ขับเร็ว 120 ติดต่อกัน 10 นาที Tempน้ำมันเครื่องขึ้น 110+ รถติด Tempน้ำ ขึ้น 100 ขับรถไปเครียดไปตลอดทาง แต่แก้จนปัจจุบัน Tempน้ำมันเครื่อ' ไม่เคยเกิน 100 แบบว่าเหยียบ 130-140 ติดต่อกันได้ นานนานครับ

1. ออล์ยเกียร์ ออล์ยเครื่อง แยกเป็นออล์ยอากาศ ดังนั้น...แยกน้ำมัน(ทุกอย่าง) ถ้าความร้อนสวิงขึ้นๆลงๆ ก็ฝาสูบ หรือเสื้อสูบเท่านั้น
    2. แยกพัดลมตัวตาม
    3. วาล์วน้ำ เปลี่ยนเป็น เปิดที่ 84 องศา (ของเดิม 87)
    4. ล้างหม้อน้ำ เติมน้ำยาหม้อน้ำ
    5. เปลี่ยนปั้มน้ำ (บังเอินมันดังครับเลยเปลี่ยน)

ปัจจุบัน วิ่งรถติดติดใน กทม.วันนี้ เวลา บ่าย 3 Tempน้ำ ที่ 90 Tempน้ำมันเครื่อง 96
            วิ่งทางโล่งๆ กลับลพบุรี(110-120) ตอน บ่าย 5 โมง Tempน้ำ ที่ 80 Tempน้ำมันเครื่อง 90-92
            ถึงหน้าพระลาน ทางตรงยาว กด 140-150 จนถึง ลพบุรี (ประมาณ 45 กม.) Tempน้ำ ที่ 80 Tempน้ำมันเครื่อง 96

ทำที่ไหนครับพี่ แนะนำหน่อย ผมอยากจะทำตามนี้กำลังหาอู่ทำอยู่พอดี B4 เหมือนกันครับ

Wachirarat C.
    Silver Passat B4 1996 "5535"

Assistant manager of Sales & Marketing
    FOTON Truck Thailand Co.,Ltd.
    http://www.foton.co.th
    mobile: +66 89 524 6393
    MSN: cwachirarat@hotmail.com

เด็กโฟล์ค

• Sr. Member
    « ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 01:10:13 am »
    อุณหภูมิน้ำมันเครื่องผมดูบ่อยครับ แต่อุณหภูมิน้ำดูตรงไหนครับ ใน MFA ไม่เห็นมีเลย หรือว่าของผมไม่มี

เณร

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 01:51:20 am »
     วิธีกดดูอุณภูมิน้ำในช่อง MFA กดแช่ 2 ที  กดสั้น 5 ที  แล้วกดแช่อีก 1 ที ........ = เสีย
        ไปกดมันทำไมมันก็อยู่บนแผงเรือนไมล์นั้นแหละ......

TomVWspeed

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 08:16:31 pm »
     ;) ท่าทางต้องเพิ่ม Ram ซะแล้ว

เด็กโฟล์ค

• Sr. Member
    « ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 01:17:33 am »
    วิธีกดดูอุณภูมิน้ำในช่อง MFA กดแช่ 2 ที  กดสั้น 5 ที  แล้วกดแช่อีก 1 ที ........ = เสีย
        ไปกดมันทำไมมันก็อยู่บนแผงเรือนไมล์นั้นแหละ......
    จริงด้วย ทำไมผมถึงมึนได้ขนาดนี้ เพียงแต่ว่าของผมมันคงที่ 90 ตลอด ไม่เคยต่ำได้ 80 เลย  แต่ตอนนี้เรือนไมล์รวน ถ้าจะฝากช่างเณรหาเรือนไมล์ B4 ให้ด้วยได้ไหมครับ จะรบกวนเกินไปหรือเปล่า ขอบคุณล่วงหน้ามากๆ เลยครับ

jot

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2016, 07:19:58 pm »
    ผมฬช้รถโพคพัสสาทปี97ผมมีปัญหาขับไปสัญญานน้ำมันเครื่องที่หน้าปัทมันแดงแต่เข็คน้ำมันก้อปกติอาจน้อยกว่าปกตินิดๆ ผมอยากถามว่าผมซื้อน้ำมันเครื่องมาเติมเลยได้ไหมครับ....แล้วเปลี่ยนน้ำมันเครื่องเลยมันจะหายไหมครับ...

sakexcel02

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2016, 03:23:33 pm »
     :o เยี่ยม  gclub

นพ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2016, 08:50:42 pm »
    ผมว่าถ้าน้ำมันเครื่องไม่ขาดแต่ไฟเตือนโชว์อาจจะ
    เป็นที่เซ็นเซอร์วัดระดับน้ำมันเครื่องเสียรึป่าวครับ
    ไม่ก็ค่าความหนืดแต่ผมไม่ทราบเท่าไรครับเดา
    ของผมใช้ castal 10w40 อ่ะครับไม่ก็
    อาจจะปั๊มมาหล่อลื่นไม่ทันมั่งคับ ลองจับ
    อุหภูมิน้ำมันเครื่องดูว่าสูงไปรึป่าว ย้ำนะครับ ผมเดาเอา
    ยังไงลองให้ช้างผู้รู้คอมเม้นครับ แต่ไทม์มิ่งต้องเปลี่ยน ที่ ระยะเท่าไร ยังไม่ได้ข้อสรุปเบย
    พี่ๆเพื่อนๆที่เป้น ช่าง พอทราบบอกทีนะครับอยากรู้ครับ  ;D

Golf 3 Van

• Full Member
    « ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2016, 09:32:18 am »
    รถผม ถ้าไฟรูปน้ำมันเครื่องขึ้นจะมีเสียง ติ้ดๆๆๆๆๆๆ ดังตลอดเวลา

กรณีของผมที่ไฟขึ้น "อาจจะ"อยู่ที่ค่าความหนืดของน้ำมันเครื่อง"ที่ใช้"

"ไม่เข้ากับ"สภาพอุปกรณ์ต่างๆของรถที่"เสื่อมสภาพ"ไปตามเวลา

แต่ถ้าไฟรูปน้ำมันเครื่องขึ้นทุกครั้งและตลอดเวลา "ไม่ว่า"จะใช้น้ำมันเครื่อง"แบบไหน"

ก็คงต้องค้นหา ว่ามีชิ้นส่วนไหนที่"เสื่อมสภาพ"จนได้เวลาที่ต้อง"เปลี่ยน"แล้ว

ปล.อย่าลืม เช็คกรองน้ำมันเครื่องด้วยนะครับ ว่าใช้ตรงรุ่นหรือเปล่าครับ