• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ทีจุดบุหรี่ B4 เสีย ซ่อมยากมั้ย?  (อ่าน 1824 ครั้ง)

ton007

• Moderator
    • Jr. Member
    • "Support and defend the country"
      • Foton Truck Thailand Co.,Ltd.
    ทีจุดบุหรี่ B4 เสีย ซ่อมยากมั้ย?
    « เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 10:12:48 pm »
    กุด อีฟ เวน นิ่ง พี่น้องครับ
     ;)

B4 กระผม มันที่จุดบุหรี่เสีย ไม่มีไฟมาเลย จะเอามือถือ/GPS ต่อซะหน่อยก็เลยใช้ไม่ได้ อยากทราบว่าจะเช็ค ซ่อมนี่ ทำยากมั้ยครับ เห็นช่างบางคนบอกมันต้องรื้อคอนโซลเค้าเลยไม่ทำให้ผม  :o(?!?)

แล้วถ้าไม่ซ่อมตัวเดิม ติดตัวใหม่นี่ทำได้เหมือนกันรึเปล่า ขอคำแนะนำด้วยครับผม
    ขอบคุณครับ

ปล. กำลังเล็งหางานให้ช่างเสน่ห์งานยุ่งเล่น ไม่รู้จะไปไหนก็แวะโลด
    ปล.2 วันนี้ได้เจอโกเล็กตัวจริงๆ  ;D ยินดีที่ได้รู้จักชาว VWThai ด้วยกันครับผม... โกขยันขับรถเนอะ... :P

Wachirarat C.
    Silver Passat B4 1996 "5535"

Assistant manager of Sales & Marketing
    FOTON Truck Thailand Co.,Ltd.
    http://www.foton.co.th
    mobile: +66 89 524 6393
    MSN: cwachirarat@hotmail.com

ton007

• Moderator
    • "Support and defend the country"
      • Foton Truck Thailand Co.,Ltd.
    Re: ทีจุดบุหรี่ B4 เสีย ซ่อมยากมั้ย?
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 10:58:42 am »
     :-[
    รถชาวบ้านเค้าไม่เสียกันเลยเหรอครับอาการนี้ ง่ะ...

Assistant manager of Sales & Marketing

นิวหะมู

• บุคคลทั่วไป
    Re: ทีจุดบุหรี่ B4 เสีย ซ่อมยากมั้ย?
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 03:12:12 am »
    น่าสงสารจัง  อาจเป็นเพราะว่าสมัยนี้เค้าไม่ค่อยสูบบุหรี่กันแล้วมั๊งครับ คือที่จุดบุหรี่เสียแต่รถยังวิ่งได้นะ แบบว่าจิ๊บจ๊อยไงครับ ผมก็ไม่ทราบนะฮะว่าจะทำไง แต่ขอแชร์ประสบการณ์ว่าตอนได้รถมาใหม่ๆ ขับไปเชียงใหม่ เจ้าลูกชายอยากลองใช้เครื่อง GPS จนไฟจะหมดผมก็เอาสายเสียบที่จุดบุหรี่ (กอล์ฟ แวเรี้ยนท์ ๙๗) พอกดแจ๊กก็มีประกายไฟช๊อตแบบเล็กๆ นิดเดียวจริงๆ แล้วปรากฏว่ามันไม่ทำงาน แถมด้วยเลขกิโลกลายเป็นศูนย์ ฝาเปิดเติมน้ำมันล๊อคอีกต่างหาก ตอนหลังลองตรวจดูเจอฟิวส์ขาดตัวนึง พอดีมีเตรียมไว้ก็เลยลองเปลี่ยน อาการประหลาดหายไปเลย ผมไม่ทราบว่าพัทสาทจะเหมือนกันไม๊ ยังไงก็ลองเช็คฟิวส์ดูก่อนนะครับ

mr.boone

• บุคคลทั่วไป
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 12:46:18 pm »
            ว่าจะตอบตั้งแต่เมื่อวาน จะบอกว่าให้ดูฟิวส์ก่อนแต่ลืมไปแล้วว่าb4แผงฟิวส์มันอยู่ตรงใหนก็เลยไม่ได้ตอบ ตอนนี้คุณนิวหะมูตอบแล้วก็ ok ลองหาดูละกัน ถ้าเจอแล้วก็ลองเปลี่ยนฟิวส์ดู แต่ถ้าตรวจดูแล้วฟิวส์ไม่ขาดก็ไม่ต้องไปรื้อคอนโซลหรอกครับ แค่เดินสายไฟใหม่เส้นเดียวจากแถวๆแผงฟิวส์ หรือถ้าไม่เป็นเลยก็ไปหาซื้อที่จุดบุหรี่ซักอันแถวๆวรจักรหรือร้านประดับยนต์ทั่วไป แล้วเอาไปให้ร้านซ่อมไดนาโมร้านใหนก็ทำได้ครับ ส่วนสายอีกเส้นเป็นขั้วลบก็หาต่อเอาตามตัวถังรถยนต์ ถ้าไม่มีสว่านเจาะก็หาดูสกรูตัวใหนที่มันขันติดกับตัวถัง ก็คลายสกรูออกแล้วเอาสายไฟขั้วลบต่อพ่วงเข้าไปขันสกรูให้แน่น ทดลองเอาที่จุดบุหรี่เสียบลงไปถ้าทำงานได้ก็ ok ครับ หาจุดยึดแถวๆใต้คอนโชล ซ่อนไว้ไม่ให้เกะกะ หรือจะปล่อยลอยไว้ก็ได้ ถ้าลูกๆเล่นอยู่ที่นั่งหลังก็ลากสายยาวไปไว้ตรงแถวๆใต้ที่ท้าวแขนก็ยิ่งสดวกครับ ลองทำดูครับรถเราเองอยากเอาไว้ตรงใหนก็ตามสดวกครับ

Passat B4 ลพ

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2012, 10:22:25 pm »
    อย่างที่ mr.boone ว่าครับ ซ่อมไม่ยากแต่ให้ง่ายกว่าคือเดินใหม่เลย ของผมไปเอาไฟจากที่หลังสวิตท์สตาร์ท สายสีแดงดำ คือ แดงล้วนไฟมาตลอด แดงดำไฟมาตอนบิดกุญแจแล้วครับ

ton007

• Moderator
    « ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2012, 10:54:23 pm »
     :D
    ขอขอบคุณทุกความเห็นมากครับผม