• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ตู้ T4 เลี้ยวแล้วมีเสียงดัง  (อ่าน 1214 ครั้ง)

VW T4

• บุคคลทั่วไป
    ตู้ T4 เลี้ยวแล้วมีเสียงดัง
    « เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ตอนยูเทิร์นมีเสียงก๊อกๆ (ประมาณนี้)  วิ่งทางตรงไม่มีเสียง

ดูยางหุ้มหัวเพลาขับตัวนอกขาดแล้ว ต้องซ่อมยังไงครับ เปลี่ยนยางอย่างเดียวได้หรือไม่

ขอบคุณครับ

[ 17 ก.พ. 2012 , 15:03:42 น

nuimk3

RE: ตู้ T4 เลี้ยวแล้วมีเสียงดัง
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    เปลี่ยนเฉพาะหัวเพลาได้ไม่ต้องเปลี่ยนทั้งเส้น แล้วก็ต้องเปลี่ยนยางหุ้มเพลาที่ฉีกขาดด้วย ในยางหุ้มเพลาที่ซื้อมาจะมีจารบีก็ใส่ไปด้วย จะเปลี่ยนยางอย่างเดียวก็ได้ แต่เวลาหักเลี้ยวมันก็ยังดังเช่นเดิมครับ ถอดใส่ไม่ง่ายทำครั้งเดียวให้จบจะได้ใช้อีกนาน

ปล. รถรุ่นนี้ไม่ควรหักเลี้ยวจนสุด เพราะนอกจากทำให้หัวเพลาเสียหายเร็วขึ้นแล้ว ปั๊มพวงมาลัยพาวเวอร์ก็จะมีปัญหาไปด้วย

17 ก.พ. 2012 , 15:20:46 น

VW T4

RE: ตู้ T4 เลี้ยวแล้วมีเสียงดัง
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ขอบคุณครับคุณ  nuimk3

คือปัญหาว่าไม่รู้มันดังข้างไหนอ่ะครับ 55555

ถ้าปล่อยไว้ก่อนจะเป็นอันตรายหรือไม่ครับ

แล้วตัวนี้ซื้อที่ไหนราคาเบาๆอ่ะครับ 5555

17 ก.พ. 2012 , 18:40:15 น

Hanniboon

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ไม่มี T4 มีแต่ T3 แต่ขอตอบ
    มันคืออาการ CV (ตับลูกปืนปลายเพลาข้าง) เสื่อม เนื่องจากยางหุ้มขาดแล้วปล่อยให้ฝุ่นทรายเข้าไป

ต้องถอดออกมาล้าง ตรวจสภาพว่าเสื้อลูกปืน และลูกปืนหกลูก และกรงลูกปืนสึกไปมากไหม แล้วใส่ใหม่ ใส่จารบีใหม่ แล้วดูการห้อยตัวว่าหลวมมากไหม หรืออาจบิวท์แล้วใส่กลับเข้าไปที่รถลองดูว่าหายไหม ถ้าไม่หายก็ได้วาระซื้อใหม่ ขับเคลื่อนสองล้อก็ใช้ 4 ตับ

อันตรายพอประมาณ เพราะถ้าเสื้อลูกปืนแตกจะทำให้เลี้ยวไม่ได้ ล้อล๊อก ดังนั้นอย่าประหยัดเลย เปลี่ยนใหม่ทั้งชุดเถอะถ้าคิดจะใช้ยาวๆ

เอาของดีๆเปลี่ยนใส่ รื้อมาล้างทุก 2 ปี หรือตามความดุในการใช้ อย่างผมที่เป็นซิงเกอร์ ลุยบ่อยๆ ลงน้ำถึงเพลาบ้าง ก็ต้องถอดออกมาล้างบ่อยหน่อย ใช้ดีๆ ก็ 15+ ปีสบายๆครับ

20 ก.พ. 2012 , 10:18:47 น