• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: เกียร์ไม่เปลี่ยน เวลาขึ้นเขา  (อ่าน 3426 ครั้ง)

อยากใช้โฟร์ค

• บุคคลทั่วไป
    คือผมซื้อรถมือสองมาครับ T4 v6 เจ้าของเดิมบอกว่าเกียร์
    [ 14 พ.ย. 2011 , 10:28:43 น

RE: เกียร์ไม่เปลี่ยน เวลาขึ้นเขา
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ได้ทำมาแล้ว เช็คแล้วถ้าช่างบอกว่าทำจริง ห้าหมื่นกว่าบาท  เกริ่นมาเพื่อให้ทราบ  ทีนี้สิ่งที่ผมอยากรู้คือ ขอเล่าอาการ ถ้าวิ่งทางเรียบ ใช้ความเร็วไม่มาก คือกดคันเร่งไปตามรอบ (เหมือนขับแบบประหยัดอ่ะครับ) เกียร์เปลี่ยนนิ่มนวลดีครับ แต่ถ้าเหยียบเพื่อใช้ความเร็ว (เชนเกียร์) เกียร์จะไม่เปลี่ยน หรือว่าขึ้นเขา จะหลีกเลี่ยงการเชนเกียร์ไม่ได้ ก็จะมีอาการ เกียร์ไม่เปลี่ยน แต่พอจอดสักพัก เริ่มเข้าเกียร์ขับใหม่ ก็เป็นปกติ  แต่ถ้าขึ้นเขาหมดสิทธิ  ต้องนี้ผมจะไปไหนต้องดูทางว่า มีขึ้นเขาไหม๊ ระหว่างรอซ่อม และรอให้น้ำลด  อดสงสัยไม่ได้ว่า จะต้องเสียเงินซ่อมอีกไหม๊ ซ่อมไปเยอะแล้ว ต้องลุยต่อไป จะขายทิ้งก็เสียดาย  ขับแล้วรักครับ สมกับที่อยากได้ ทีว่าซ่อมไปเยอะหมายถึงอย่างอื่นนะครับ เกียร์ยังไม่ได้แตะ เพราะมีประกันอยู่ ต้องกลับไปให้ช่างที่เจ้าของเดิมเค้าซ่อมไว้จัดการ  อีกคำถามที่สำคัญ ควรใช้ต่อ หรือขายต่อครับ
    14 พ.ย. 2011 , 10:39:24 น

ช่างเหอะ

RE: เกียร์ไม่เปลี่ยน เวลาขึ้นเขา
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    อาจจะระบายความร้อนน้ำมันเกียร์ไม่ทัน
    ถ้าเป็นออยคูลเลอร์เกียร์เดิมเก่าๆมันอาจจะตันด้านระบบน้ำ
    เปลี่ยนเป็นออยคูลเลอร์ระบายความร้อนด้วยอากาศน่าจะดีกว่า

14 พ.ย. 2011 , 10:57:22 น

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    น่าจะเป็น ออยคูลเลอร์ ที่ระบายด้วยอากาศแล้วนะครับ  ผมเห็นที่มาแปะหน้ากระจังหน้ารถ ติดกับรังผึ้ง คิดว่า ได้มีการแปลงมาแล้ว  อย่างที่คุณ ช่างเหอะ แนะนำครับ สรุปคือว่า  ดีใช่ไหม๊ครับ
    14 พ.ย. 2011 , 11:16:37 น

ลองใช้โฟร์ค

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    เท่าที่ผมใช้ อาการแบบนี้น่าจะปกตินะครับ

เกียร์มันจะเปลี่ยนไปตามความเร็วรถ

ทีนี้ตอนขึ้นเขาส่วนใหญ่จะต้องใช้ความเร็วต่ำ เกียร์มันเลยไม่ค่อยจะเปลี่ยนเท่าไร

ยิ่งเจอทางชันมากๆนี่ แทบต้องคลานขึ้นเขากันเลย

14 พ.ย. 2011 , 12:25:04 น

พัน

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ผมเคยลอง เจ้า VR6 คลานชึ้นพระตำหนักเขาค้อมาแล้ว เกือบไม่รอด เพราะคิดว่าเกียร์มันฉลาด มันควรจะเปลี่ยนเอง แตมาพบทีหลังว่า เราควรจะต้องเปลี่ยนเกียร์ D เป็น 3 2 1 เหมือนเกียร์ธรรมดา แล้วแต่สภาพความชันนะครับ ลองดู แล้วจะพบความสุดยอดของรถ ที่เราใช้
    14 พ.ย. 2011 , 12:41:29 น

พัน

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ผมเคยลอง เจ้า VR6 คลานชึ้นพระตำหนักเขาค้อมาแล้ว เกือบไม่รอด เพราะคิดว่าเกียร์มันฉลาด มันควรจะเปลี่ยนเอง แตมาพบทีหลังว่า เราควรจะต้องเปลี่ยนเกียร์ D เป็น 3 2 1 เหมือนเกียร์ธรรมดา แล้วแต่สภาพความชันนะครับ ลองดู แล้วจะพบความสุดยอดของรถ ที่เราใช้
    14 พ.ย. 2011 , 12:47:04 น

ลองใช้โฟร์ค

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    งงกับการเปลี่ยนเกียร์ของคุณพัน

ไม่รู้ว่าผมเข้าใจถูกมั้ย

ถึงเราจะเปลี่ยนจาก D เป็น 3 2 แต่ถ้าความเร็วไม่ถึง มันก็จะอยู่ที่ 1 ตลอดไม่ใช่หรือครับ

14 พ.ย. 2011 , 12:55:32 น

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    เกียร์รถผม  ทางเรียบก็เป็นครับ ถ้าเหยียบเพื่อใช้ความเร็ว (เชนเกียร์) เกียร์จะเชนเป็นเกียร์ต่ำ แต่ไม่เปลี่ยนเป็นเกียร์สูง ลากเกียร์ ลากรอบเครื่องไป ต้องจอดแล้ว เริ่มเข้าเกียร์ใหม่ แล้วเยียบคันเร่งไปเรื่อย เกียร์ก็เปลี่ยนนิ่มเป็นปกติ
    14 พ.ย. 2011 , 13:23:14 น

เณร

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
              เกียรออโต้ของโฟล์คมันจะมีเซ็นเซอร์หลักๆอยู่ 3 ตัว  เพื่อให้กล่องเกียรรับรู้
       ข้อมูลในเวลาขับ  
      1 .  TPS  ( ลิ้นผีเสื้อ )
      2 .  Speed sensor  ( G 38 )
      3 .  Speed sensor  ( G 68 )
       TPS คือเซ็นเซอร์รับรู้การเหยียบคันเร่งมากน้อย ( ส่งข้อมูลด้วยค่าความต้านทาน)
       G 38  จะรับรู้การหมุนของเกียรในชุดเกียรหน้า (ส่งข้อมูลเป็นสัณญาณพัลส์)
       G 68  จะรับรู้การหมุนของเกียรชุดหลัง   (ส่งข้อมูลเป็นสัณญาณพัลส์)
      เวลาเพลาข้อเหวี่ยงหมุนชุดราวเกียรหน้าหลังจะหมุนตามความเร็วรอบของข้อเหวี่ยงเซ็นเซอร์ทั้ง 3 จะส่งข้อมูลไปให้กล่องเกียรเพื่อเปลี่ยนเกียรตามความเหมาะสม
    ในความเร็วรอบนั้นๆ  (ไม่ได้ตามความเร็วนั้นๆ ) ส่วนเซ็นเซอร์ไมล์ (Speedometer)
    จะจับกับชุดเฟืองท้าย           ส่งข้อมูลให้กับเรือนไมล์ (ไม่ใช่กล่องเกียร)  และโฟล์คก็ไม่ได้ทำเซ็นเซอร์วัดความลาดชันไว้         เวลาขึ้นเขาเราต้องเร่งเครื่องมาก
    เซ็นเซอร์ G 38 กับ G 68  มันรับรู้ว่าเราใช้รอบสูงควรจะต้องวิ่งเร็วเลยทดเกียรสูง
    ให้ซะ      กลายเป็นขึ้นเขา เกียร3-4   แล้วมันจะขึ้นไหวหรือไม่ด้วยเหตุนี้       พวกเลยทำ 1-2-3 มาให้ไงครับ .................  โฟล์คเคยคุยว่าได้ทำเซ็นเซอร์วัดความลาดชันกับ ที3รุ่นซินโครขับ4ล้อ  แต่ทุกวันนี้ตัวผมเองยังหาเซ็นเซอร์ตัวที่ว่าไม่เจอหรือเราจะโดนฝรั่งหลอกก็ไม่ทราบใครรู้วานบอกด้วยครับ..?

14 พ.ย. 2011 , 20:55:17 น

ลองใช้โฟล์ค

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ช่างเณรสุดยอด รู้ลึกรู้จริง ขอถามเพิ่มเพื่อเป็นความรู้หน่อยนะครับ
    ก่อนหน้านี้เกียร์ไม่ค่อยจะเปลี่ยน ผมเลยลองรีเซ็ทสมองเกียร์ อาการก็ดีขึ้น
    แต่ผมก็ยังงงว่ามันเกี่ยวกันยังไง ช่างเณรช่วยอธิบายหน่อยครับว่า
    1.ทำไมเกียร์ไม่ค่อยเปลี่ยน
    2.การรีเซ็ทมันไปทำอะไรตรงไหนยังไง
    3.ถ้ามันดีขึ้นแล้วอาการมันจะกลับมาเป็นอีกได้มั้ยแล้วเพราะอะไร
    ขอบคุณช่างเฌรมากๆครับ

15 พ.ย. 2011 , 00:23:24 น

เณร

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
          ก่อนที่เราจะซ่อมรถเราต้องซ่อมคน (ขับ ) ก่อน.....
      รถโฟล์คมักจะออกแบบและผลิตออกมาเพื่อความปลอดภัยและมักโปรแกรมกล่องมา
     ในระบบ ECO คือเพื่อความประหยัดและปลอดภัย.......
     การที่เราขับแบบเมามันหรือหยาบคายกับมันๆคงไม่ชอบนัก    ข้อมูลที่มันได้รับเพื่อ
     ควบคุมไม่ตรงกับการออกแบบไว้ขั้นต้น = ถือว่าบกพร่องในระบบที่ออกแบบไว้ต้อง
     ป้องกันตัวมันเองไม่ให้เสียหายระบบควบคุมหลักจะถูกยกเลิกและให้เราใช้ระบบสำรองแทนคือระบบเซพใช้ได้เกียร 3เกียรเดียวไม่ยอมให้เราขับได้เร็วแบบปกติแต่ให้
     ขับช้าๆเข้า 0 เพื่อตรวจสอบก็เท่านั้นเองครับ........
           ขับแบบสุภาพตัวบรรจงเต็มบรรทัดคือความต้องการของมันครับ.........
      การรีเซ็ทเกียรมันจะทำให้กล่องเกียรจำค่าเริ่มต้นของ TPS ใหม่อีกครั้งแบบลบของเดิมทิ้งไป        แต่ถ้ายังขับแบบนิสัยเดิมๆเดี๋ยวมันก็จะมาเยือนเราอีกครั้งแน่นอนครับ.
           +++ขับเร็วมันไม่กลัวแต่มันไม่ชอบแบบกระแทกกระทั้นเท่านั้นเอง+++

15 พ.ย. 2011 , 01:22:24 น

เณร

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
      เพิ่มเติมให้คุณ "อยากใช้โฟร์ค"  
     ลองดูแผงออยร์เกียรอากาศที่เปลี่ยนมาว่าขนาดเหมาะสมหรือไม่การระบายความร้อนด้วยอากาศของเครื่อง 2,800 แผงต้องใหญ่พอสมควรนะครับ (ถ้าไม่ได้ต่ออนุกรมกับของเดิม)         ในของรุ่นที5 เป็นของติดรถ ใช้กว้างประมาณ 6 นิ้วยาวตลอดหม้อน้ำ   ถ้าติดเดี่ยวๆ
    และเล็กมากเกินไปน้ำมันเกียรจะร้อนมาก     เวลาตอนออกตัวใหม่ๆไม่เป็นไรพอวิ่งได้สักพัก     พอกดเร่งเครื่องมันจะเข้า "คลิ๊กดาว" ทันทีและอีกซักพักก็จะเข้า             เซพโหมด   ออยร์เกียรรุ่นนี้ให้ดีน่าจะไม่น้อยกว่า 18,000 BTU ครับ..

15 พ.ย. 2011 , 01:58:42 น

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ช่างเณรครับ  สรุปว่า เกียร์รถผม ไม่พังใช่ไหม๊ครับ  ถ้าเกียร์เสียหรือพัง  จะมีัสัญญาณอะไรบอกเราบ้างครับ  
    15 พ.ย. 2011 , 07:21:15 น

ลองใช้โฟร์ค

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ขอบคุณช่างเณรมากๆครับ
    15 พ.ย. 2011 , 09:31:49 น