• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่แนะนำอู่ซ่อมรถ ช่างโจ้ สวนผัก ตลิ่งชัน  (อ่าน 12310 ครั้ง)

คนซ่อมรถ

• บุคคลทั่วไป
    ขอบคุณคุณนนท์และทุกๆคนสำหรับความเห็นดีๆ

คุณเวนโต้พูดถูกครับ "ช่างก็คน" ไม่ว่าจะมีความรู้หรือไม่ ไม่ว่าจะเก่งหรือไม่เก่ง ยังไงก็คนครับ

ผมคิดว่าผมก็เจอช่างมาเยอะพอสมควรนะครับ งั้นขอแบ่งปันประสบการณ์ให้นะครับ (จะเชื่อหรือไม่เชื่อ ผมไม่บังคับนะครับ แค่เข้าใจแล้วเอาไปใช้ให้เป็นประโยชน์ก็พอแล้วครับ)

คุณรู้มั้ย ผมก็เหมือนคุณนนท์อย่างนึงคือ ตามหาช่างในอุดมคติ คือ มีความรู้ ซ่อมได้ ทำงานเรียบร้อย

ตั้งแต่เราพอขับรถได้ ช่างซ่อมรถก็เป็นส่วนหนึ่งของเราแล้วครับ ช่างแบบที่คุณนนท์เจอ(ถ้าเป็นแบบนั้นจริงนะ) ผมจัดให้อยู่ในประเภท (น่าจะ)มีความรู้ ซ่อมได้ แต่ทำงานไม่เรียบร้อย (มีอีกหลายประเภทครับ มีโอกาสผมจะค่อยๆเล่าให้ฟัง)

ช่างประเภทนี้ สำหรับผมยังไม่ค่อยแย่สักเท่าไร เพียงแต่เราต้องพอมีความรู้บ้าง เพื่อไว้เพิ่มความระมัดระวังในการทำงานของช่าง (ก็มันรถเรานี่หว่า)

ถึงตรงนี้ คงพอมองเห็นช่างประเภทต่างๆ(ในมุมมองของผม)นะครับ งั้นลองดูนะครับว่าคุณเคยเจอช่างแบบไหนมาบ้าง

1.มีความรู้ ซ่อมได้ ทำงานเรียบร้อย

2.มีความรู้ ซ่อมได้ ทำงานไม่เรียบร้อย

3.มีความรู้ ซ่อมไม่ได้ ทำงานเรียบร้อย

4.มีความรู้ ซ่อมไม่ได้ ทำงานไม่เรียบร้อย

5.ไม่มีความรู้ ซ่อมได้ ทำงานเรียบร้อย

6.ไม่มีความรู้ ซ่อมได้ ทำงานไม่เรียบร้อย

7.ไม่มีความรู้ ซ่อมไม่ได้ ทำงานเรียบร้อย

8.ไม่มีความรู้ ซ่อมไม่ได้ ทำงานไม่เรียบร้อย

หวังว่าคงพอเข้าใจนะครับ แล้วแบบไหนละ เป็นช่างที่คุณไม่อยากเจอมากที่สุด(...แต่ของแบบนี้ บางทีไม่เจอกับตัวก็ไม่รู้หรอกครับ)

ปล. เรื่องช่างที่มีความรู้ ช่างที่ซ่อมได้ หรือช่างที่ทำงานเรียบร้อย ถ้าหากเข้าใจไม่ตรงกัน ผมจะค่อยมาอธิบายให้ละเอียดอีกทีเพื่อไม่ให้เกิดความสับสนและไม่ความคิดเห็นยาวเกินไป (อืม...ไม่ยาวจริงๆด้วย)

17 พ.ย. 2011 , 11:17:01 น

เวนโต้

จากข้อความข้างบน ผมไม่ได้ว่าช่างซ่อมรถอย่างเดียวนะครับ
    ทุกสาขาอาชีพ มีแบบนี้เยอะเลยครับ ลองมองดูรอบๆตัวสิครับ
    คงไม่ต้องยกตัวอย่างมั้งครับ แต่เอ..ผมลองยกตัวอย่างใกล้ๆ ตัวผมดีกว่า
    "หมอ" เจอกับตัวเองเลย พาแฟนไปตรวจที่เกษมราษฎร์ 3 ครั้ง บอกไม่เป็นอะไร แต่พอไปตรวจที่สถาบันมะเร็ง เป็นขั้นที่ 2 แล้ว (ชั่วสุด ๆ แถมจะไม่ยอมรับผลการตรวจอีก)
    "ตำรวจ" หน้าบ้านผมรถห้ามจอด เป็นวัน คู่-คี่ แต่มีรถคันนึงจอดเป็นปี ๆ ไม่ไปไหน เวลาออกไปไหนก็จะเอากองเศษเหล็กมากองไว้แทน ไปแจ้งความแล้วก็เงียบ แต่ถ้าผมจอดลืมย้ายฝั่งโดนใบสั่งครับ
    ในชีวิตคนเราต้องเจอ คนหลายอาชีพ เราไม่สามารถทำทุกอย่างเองได้ทั้งหมดหรอกครับ
    บางอย่างก็ต้องพึ่งผู้เชี่ยวชาญในอาชีพนั้น ขอเถอะครับ "เลวน้อยลงได้มั้ย...???"

17 พ.ย. 2011 , 14:53:34 น

เวนโต้

อ่อลืมบอกไปรถที่จอดคันนั้นเป็นของ ดาบตำรวจครับ เผื่อบางท่านสงสัย
    17 พ.ย. 2011 , 14:56:20 น

คนซ่อมรถ

อย่างนี้เรียกว่า "ใช้อำนาจในทางมิชอบ"
    24 พ.ย. 2011 , 10:05:54 น

kopy

ผมว่าอู่คงโดนน้ำท่วมไปแล้ว  ลูกค้าคงหนาวแล้ว รถเยอะด้วย
    28 พ.ย. 2011 , 23:15:14 น

เปิ้ล

แนะนำที่ซ่อมรถเวนโต้หน่อยคะ่

vw1800

แกะอะไหล่ขายแล้วซื้อใหม่ครับ ข้อดีคือ
    1.คุณจะไม่ต้องหาที่ซ่อม ใหม่อยู่เสมอๆ เพราะเปลี่ยนไปใช้รถยี่ปุ่นซ่อมง่ายไม่ต้องง้อช่าง ขี้โอ่
    2.คุณจะได้เงินมากกว่าขายรถทั้งคัน
    3.ช่วยให้ราคาอะไหล่ถูกลงเรื่อยๆเพราะมีแต่คนขายไม่มีคนซื้อ
    4.ช่วยให้คนที่ยังใช้อยู่ซ่อมรถได้ค่าอะไหล่ถูกลง
    ทำไมคนใช้ vw น้อยลงเรื่อยๆทั้งๆที่รถมันดี? ถ้าซ่อมจบทีเดียวก็ไม่มีงานให้ทำซิใช่ไหม?