• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่แนะนำอู่ซ่อมรถ ช่างโจ้ สวนผัก ตลิ่งชัน  (อ่าน 12208 ครั้ง)

คนซ่อมรถ

• บุคคลทั่วไป
    คุณนนท์ครับ คุณไม่น่าจะใช่เด็กๆแล้วนะครับ ผมบอกอะไรไปแล้วก็กรุณาปรับปรุงตัวด้วยสิครับ

รู้จักอ่านความคิดเห็นให้ดีๆ แล้วใช้ปัญญาในการแก้ปัญหาสิครับ

ผมไม่อยากอธิบายอะไร กรุณาย้อนกลับไปอ่านความคิดเห็นนี้ให้ดีๆก่อนนะครับ

"ถึงคุณนนท์

ผมว่าคุณนนท์ควรจะอ่านทุกๆความคิดเห็นให้ดีๆ แล้วใช้ปัญญาในการแก้ปัญหาให้มากกว่านี้นะครับ

ดูจากการตอบความคิดเห็น ผมก็รู้เลยว่าคุณไม่ค่อยพิจารณาข้อความให้ดีๆ แล้วตีความผิดๆ ทำให้คุณเข้าใจผิด แล้วการแก้ปัญหาก็ผิดไปด้วย เหมือนกับเรื่องรถแหละครับ

อย่างแรกเลย แค่คุณอ่านความเห็นผม คุณก็เหมาว่าผมต้องเป็นช่าง

ขอถามหน่อย คุณใช้ตรงไหนของข้อความที่ใช้ในการอธิบายและสรุปว่าผมต้องเป็นช่างซ่อมรถ

แค่ผมใช้ชื่อว่า "คนซ่อมรถ" แค่นี้คุณก็เหมาว่า คนที่ซ่อมรถได้ต้องเป็นช่างที่เอารถคนอื่นมาซ่อมแล้วก็รับเงิน

ผมว่าคุณมองโลกแคบไปนะครับ

ผมยอมรับว่าผมพอซ่อมรถได้ แต่ผมไม่เคยรับรถของคนอื่นมาซ่อมแล้วก็รับค่าแรงใดๆทั้งสิ้นเลยครับ

แค่นี้ผมก็รู้แล้วครับว่าคุณแก้ปัญหาต่างๆ ไม่ว่าจะเป็นเรื่องรถ หรือเรื่องอื่นๆยังไง

ดังนั้นผมไม่ขออธิบายหรือชี้แจงในสิ่งที่คุณนนท์เข้าใจผิดแล้วก็ทำเป็นพูดซะยืดยาวให้เสียเวลาหรอกครับ

ถ้าคุณซ่อมไม่เป็นเปลี่ยนไม่ถูก แล้วยังไปโทษคนอื่นโดยไม่รู้จักคิดแก้ปัญหาให้เป็น ก็เลิกขับรถไปเลยเสียดีกว่า มันเสียเวลาคุณ...นนท์.. เข้าใจบ่555 "

ถ้าคุณนนท์ยังมองไม่เห็นอีก งั้นผมขอย้ำอีกรอบนะครับ

"ผมยอมรับว่าผมพอซ่อมรถได้ แต่ผมไม่เคยรับรถของคนอื่นมาซ่อมแล้วก็รับค่าแรงใดๆทั้งสิ้นเลยครับ"

ส่วนข้อความที่ว่า " ปล. บังเอิญรถผมที่ใช้ลองผิดลองถูก(ใช้เวลาแค่นิดเดียว ไม่นานเหมือนใครบางคน) มีแต่เยอรมันทั้งนั้นเลย สงสัยญี่ปุ่นจะยากเกินไปเลยเทียบกันไม่ได้ 555"

คุณนนท์ดูให้ดีๆนะครับ ในประโยคนี้ตรงไหนมีคำว่า "ของลูกค้า" หรอครับ

หรือว่าผมผิดเองที่ผมใช้แต่"เยอรมัน" แล้วผมก็ผิดเองที่"ลองผิดลองถูกกับรถของตัวเอง"

ปล.คุณช่างเถอะพูดดีมากครับ ขอให้คุณนนท์ช่วยอ่านแล้วคิดตามให้ดีนะครับ แล้วประโยชน์ทุกอย่างก็จะขึ้นอยู่ที่ตัวคุณเอง

13 พ.ย. 2011 , 11:51:12 น

นนท์

"มีแต่เยอรมันทั้งนั้นเลย " ก็หมายความว่า ยังไง ถ้าคุณไม่รับรถคนอื่นมาซ่อม
    ผมก็ไม่ใช่เด็ก อายุ 23 เข้า24 แล้ว ผมเข้าใจทุกประโยชน์ คุณยอมรับเถอะว่าคุณเป็นช่างเข้าข้างพวกช่างด้วยกัน เข้าใจ และส่วนมากในเว็ปนี้ก็เป็นช่าง ส่วนผมคือลูกค้าหรือคนใช้รถ

13 พ.ย. 2011 , 12:10:04 น

คนซ่อมรถ

อืม...ผมเข้าใจคุณนนท์แล้วครับ

ตกลงคือ คุณน่าจะเข้าใจที่ผมพูด

แต่ปัญหาคือ คุณนนท์ไม่เชื่อที่ผมพูด

ตรงนี้ผมขอยอมรับเลยครับว่า คงไม่มีใครสามารถบังคับให้คุณเชื่อได้ แล้วผมก็จะไม่ทำอย่างนั้นด้วยครับ

เอาเป็นว่า ข้อความตรงไหน หรือความคิดเห็นตรงไหน ที่พอมีประโยชน์ ขอให้คุณนนท์เอาไปใช้เถอะครับ น่าจะตรงกับจุดประสงค์ที่คุณนนท์เข้ามาในเว็บนี้

ส่วนตรงไหนถ้าไม่พอใจหรือไม่เชื่อ ก็ปล่อยมันไปเถอะครับ อย่าพยายามเอามาสร้างเรื่องสร้างราวมากมายเลยครับ

ปล. คุณนนท์อายุพอๆกับลูกคนเล็กของผมเลยครับ บางครั้งผมก็ยังคิดว่ามันยังเป็นเด็กๆอยู่เลย

13 พ.ย. 2011 , 14:11:23 น

นนท์

จริงแล้วผมโพสล์หลายเวป ประกาศให้คนอื่นได้รู้ ถึงช่างอู่ไหนเป็นอย่างไง
    กับอู่ที่เอาเปรียบลูกค้า หรือช่างซ่อมไม่ดี ซ่อมแล้วไม่จบและไม่รับผิดชอบงานตนเอง ฯลฯ มันยุติธรรมดีครับ ช่างหลายคนในเวปนี้คงจะเดือดร้อนใหญ่เลย ถึงแก้ตัวแทนช่างด้วยกันทั้งนั้น มองดูตัวเองบ้างครับ พวกช่างที่ไม่มีความรู้แล้วอวดฉลาดลองผิดลองถูก คนอื่นจะไม่ได้เดือดร้อนเพราะพวกคุณ แล้วเจอกันใหม่ งานผมประกาศหยุดอีกอาทิตย์ ตั้งแต่วันศุกร์ช่วยแสดงความคิดเห็นไว้เกี่ยวกับอู่ไหนดีไม่ดีสำหรับคนใช้รถ หรือบรรดาช่างทั้งหลายไม่พอใจก็ไม่ว่ากัน

13 พ.ย. 2011 , 21:21:44 น

คนซ่อมรถ

สมัยก่อน ผมเองคงไม่ต่างคุณนนท์เท่าไรหรอกครับ

ไม่ว่าจะเป็นช่างอะไร ซ่อมรถ ซ่อมบ้าน ซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้า ซ่อมเครื่องจักร ซ่อมร่างกาย(หมอ)

ถ้าหากผมเข้าไปใช้บริการ แล้วทำให้ไม่ดี ผมก็จะคิดว่าต้องบอกให้ทุกๆคนรู้ เพราะไม่ว่าลูกค้าคนไหน ต้องทำให้ไม่ดีเหมือนกันแน่ๆ

แต่พอวันเวลาผ่านไป บางครั้งผมเจอว่า

ช่างที่ใครๆก็ว่าเก่งที่สุดในโลก บางทีก็ไม่เหมาะสำหรับผม

ส่วนช่างที่ใครๆก็ว่าห่วย กลับแก้ไขปัญหาได้ดี

เคยมีคนในนี้บอกไว้ว่า "ช่างบางคนเหมาะกับเจ้าของรถบางตน ช่างดีไม่ใช่จะดีกับทุกคน ช่างแย่ๆบางทีก็มีดีให้กับบางคน
    เป็นบุพเพฯ"

ปล. การแสดงความคิดเห็นเป็นเรื่องดี แต่สิ่งที่ดีกว่าคือพิจารณาความคิดเห็น

14 พ.ย. 2011 , 05:50:56 น

ข่างเถอะ

เอาเป็นว่า....ปล่อยความเห็นหรือความไม่เข้าใจไปกับสายน้ำที่กำลังลดระดับลาจาก กทม ไปด้วยเลยดีกว่า....ทุกๆคนมีเหตุผลทั้งนั้น....แต่ควรเปิดใจให้กว้างกับหลายๆความคิดเห็นที่จะตามมาหลังจากได้โพส์กระทู้ลงไปแล้ว...เพราะคุณต้องยอมรับในผลที่จะเกิดขึ้นจากการโพส์กระทู้ครับ....สมาชิกทุกๆท่านในนี้เป็นผู้มีเกียรติทุกๆคน.....การที่ได้มาแสดงความคิดเห็นนั้นเป็นเพียงหนึ่งในการแสดงความเห็นของแต่ละท่าน....ซึ่งเราควรตรองดูว่าสิ่งที่เกิดขึ้นอะไรคือสาเหตุและจะแก้ไขอย่างไรทั้งในปัจจุบันและอนาคต ที่นักบริหารเรียกกันว่า corrective and preventive action เพื่อหา Root cause ครับ.....
    14 พ.ย. 2011 , 09:06:23 น

คนซ่อมรถ

ผมพอเข้าใจความรู้สึกตรงนี้ของคุณนนท์ดีครับ

สมัยวัยรุ่น หากมีเรื่องอะไรที่ไม่ถูกใจเรา ไม่ว่าเรื่องเล็กหรือใหญ่ สำหรับผมแล้ว มักจะไม่ค่อยจบง่ายๆแล้วก็ลงท้ายไม่ค่อยดีเท่าไร

อาจเป็นเพราะตอนนั้นผมคิดว่าเหตุและผลของเราต้องดีที่สุด

แต่ตอนหลัง ผมได้รู้เพิ่มว่า บางทีเหตุผลที่ดีที่สุด อาจจะไม่สามารถแก้ปัญหาบางอย่างได้

ปล. ขอแซวนิดนึง "ช่างเถอะ" กับ "ข่างเถอะ" น่าจะเป็นคนเดียวหรือเปล่า ดูวิธีแสดงความคิดเห็นแล้ว คล้ายๆกัน

14 พ.ย. 2011 , 10:21:46 น

vw-lkb

ผมก็เป็นคนๆนึ่งที่ชอบใช้โฟล์ก...ปัจจุบันก็ใช้ยังมีใช้อยู่คันหนึ่ง
    เรื่องช่างทั้งหลายก็เคยพบประสบมาก็เยอะ
    ช่างที่ดีก็มีมาก ช่างที่ห่วยก็มี ช่างมักง่ายก็ได้เห็น ช่างที่ขยันแต่ไม่มีความรู้ก็เยอะ
    ช่างบางคนที่เอารถลูกค้าเป็นหนูทดลองก็มี ไม่งั้นช่างเมืองไทยมันไม่สามารถช่อมได้หลากหลายยี่ห้อหลอก ถ้ามันไม่ลองแคะแงะแกะ มันก็ไม่รู้หลอก
    volk เข้าศูนย์เจอช่างที่ดีก็มีโชค เจอช่างที่ห่วยก็ชวยไป ขึ้นอยู่ว่าวันนั้นเราเอาเข้าไปเจอคิวใคร
    ซ่อมที่ศูนย์เสร็จก็อย่าได้ไว้ใจ หมั่นตรวจสอบเข็มทั้งหลายว่ามันปกติดีเหมือนเดิมรึเปล่า
    เพราะผมเคยเจอมาหมดแล้ว ไม่ว่าเปลี่ยนของเหลวแล้วความร้อนขึ้น เปลี่ยนยางหุ้มเพลาแล้ววันรุ่งขึ้นขาด...ทำกับศูนย์ทั้งนั้น ซ่อมกันมานานจนได้น้องหัวหน้าช่างเป็นเพื่อน เพราะผมไม่เคยต่อว่าให้เถ้าแก่มาไล่แดกลูกน้อง อันไหนเสียก็แก้กันไป .....
    ช่างที่เชียร์กันในนี้ก็เคยเห็น ปล่อยให่ลูกน้องหักขามอเตอร์เมื่อลูกค้าไม่ยอมซ่อมก็มี..พูดไม่ได้ สรุปหาคนที่ไว้ใจซ่อมให้แล้วไม่โดนฟัน

14 พ.ย. 2011 , 17:00:52 น

VW

ผมไม่แน่ใจนะครับว่าคุณนนท์เป็นคนนำหัวข้อกระทู้เดิมรวมทั้งความเห็นต้น ๆ มาโพสต์ใหม่เอง หรือใครเป็นคนโพสต์

แต่ตั้งแต่คำถามเก่าแล้ว อยากจะบอกว่าอย่าไปสนใจบางความเห็นเลยครับ ดูเหมือนมีหลายความเห็นเปลี่ยนชื่อเข้ามาตำหนิ แต่โพสต์มาจากแหล่งเดียวกันหมด ก็ไม่เข้าใจว่ามีเจตนาอะไร

14 พ.ย. 2011 , 22:16:10 น

ทนายรูปหล่อ

หาช่างคู่บุญยากบางทีกับเราซ่อมดีมาก แต่พอแนะนำเพื่อนไปเพื่อนกลับบอกไม่ดีอีก มีหลายมาตราฐานเพราะคนยังมีหลายแบบ ทุกวันนี้ไม่อยากแนะนำอู่ให้เพื่อนแล้ว ต้องให้มันไปลองเอง แต่ให้ดีก็ต้องมีความรู้เรื่องเครื่องยนต์บ้าง ถ้าไม่รู้เลยหรือไม่อยากที่จะเรียนรู้ก็แนะนำเข้าศูนย์แต่ราคาก็โคตรแพงอีก  ค่อยๆเรียนรู้ไปไม่ยากอย่างที่คิดครับ  ซ่อมเองก็ไม่ยากอย่างที่คิด ในหน้าแรกมีวิธีถอดประกอบและซ่อมก็เยอะ แต่ไม่ค่อยเห็นใครเข้าไปอ่านไปดูบ้างเลย ถามแต่ในนี้เลย คงจะสะดวกกว่า

อู่ไหนดีก็แนะนำกันไป อู่ในไม่ดีก็บอกกันไป จะได้โดนซะคนเดียวไม่ต้องให้ใครไปโดนอีก  

" ช่างคู่บุญหายาก  แต่หาได้ "  

15 พ.ย. 2011 , 10:52:04 น

คนซ่อมรถ

หลังจากผมลองมองดูหลายความเห็น ก็พบว่า

โดยส่วนใหญ่จะต้องเคยซ่อมรถกับช่างมากกว่า1คน

คนที่เคยซ่อมมาเยอะหน่อย(หมายถึงจำนวนช่าง ไม่ได้หมายถึงจำนวนครั้ง) ก็มีตัวเปรียบเทียบมากกว่า

ทีนี้เวลามีใครมาถามหรือต้องการจะแนะนำ ก็จะมีการเปรียบเทียบข้อดีข้อเสียของช่างแต่ละคน

ซึ่งอาจจะมีกรณีที่คุณทนายรูปหล่อว่า "ซ่อมเราดี ซ่อมคนอื่นไม่ดี หรือซ่อมคนอื่นดี ซ่อมเราไม่ดี"

ผมเลยมองเห็นว่า คนที่เจอช่างมาไม่เยอะเท่าไร ก็จะมีความรู้สึกต่อฝีมือของช่างมากกว่า

ทำให้เวลารถเสีย ก็ตั้งความหวังกับช่างมาก

สุดท้ายแล้ว ถ้าหากผิดหวัง มันก็จะมากเหมือนที่ตั้งความหวังไว้

15 พ.ย. 2011 , 14:08:19 น

ทนายรูปหล่อ

ผมว่าช่างที่ซ่อมรถเราดีที่สุดก็คงไม่พ้นตัวเรานั้นแหละ  ซ่อมไม่มีอะไรหักก็ไม่เคยด่ามันสักกะที ฮิฮิ  
    16 พ.ย. 2011 , 15:13:48 น

เวนโต้

อ่านจนจบเลยแฮะ สุดท้ายก็เหมือนเดิม
    "ช่างก็คน" ไม่ได้วิเศษวิโสอะไร อย่ายกตน ข่มคนอื่นเลย แต่โดยส่วนใหญ่
    เจอแต่ช่างแบบนั้น ใช้รถมาหลายคัน เจอช่างมาหลายอู่ เกิน 80%
    เจอแบบซ่อมไม่เคยจบ ล่าสุดแค่เข้าไปบอกว่าแอร์ไม่ค่อยเย็นเช็คให้หน่อย
    ผมสงสัยว่ากรองจะตันหรือปล่าว ลมก็ไม่ค่อยแรง ช่างบอกว่าเด๋วเช็คให้
    ตกลงทิ้งรถไว้ให้ช่างเช็คดู ผมบอกช่างว่าแล้วโทรแจ้งราคาผมหน่อยนะถ้ารู้สาเหตุแล้ว
    2 ชั่วโมงต่อมาช่างโทรมาแจ้งว่า คอมแอร์เสีย,กรองแอร์ตัน,น้ำยาขาด,พัดลมเริ่มจะเสียแล้ว
    ควรเปลี่ยนใหม่ทั้งหมด จะได้หมดปัญหา รวามอะหลั่ย+ค่าแรง ประมาณ 20,000 นิดหน่อย
    ตอนแรกไม่คิดอะไร ก็ตอบตกลงให้ช่างจัดการได้เลย แต่ปัญหามาอยู่ที่ดันมีน้องคนนึงโทรมา
    คุยเรื่องเรียกช่างมาล้างแอร์รถถึงบ้าน 800 บาท น้องคนนี้บอกลองล้างดูก่อนสิพี่เผื่อหาย
    จะได้ไม่ต้องเสีย 20,000 ผมเลยโทรไปยกเลิกช่างก่อนที่เค้าจะลงมือซ่อม ไปรับรถคืนมา
    จ่ายเงินค่าตรวจเช็คไป 500 ปัจจุบันนี้ ใช้รถคันนี้แอร์เยันเฉียบแม้รถติดไฟแดง ไม่เสีย 20,000 ด้วย เกือบโดน"ช่างเฮงซวย" หลอกแล้วสิเรา...!!!

16 พ.ย. 2011 , 23:38:27 น

นนท์

สาเหตุ ก็คือ ช่างซ่อมไม่จบ ซ่อมไม่ดี แล้วยังจะกล้าปล่อยรถให้วิ่งออกถนน ถ้าเกิดอะไรขึ้นกับรถ และคนขับ ใครจะรับผิดชอบ ชีวิตคนมันซ่อมยากยิ่งกว่ารถอีก มันเสี่ยงกับชีวิต แล้วกลับคนที่ไม่รู้เรื่องรถเลย เช่น ผู้หญิง กรณีตัวอย่าง รถผมท่อเบนชินรั่ว จากรัดท่อถังใหญ่ไม่แน่น เหตุเพราะเปลี่ยนปั้มติ๊กกับช่างโจ้ สวนผัก ถ้าขับไปแล้วไฟใหม้ ก็เป็นปัญหาใหญ่อีก (อู่ต้องรับผิดชอบทางคดีอาญา) เป็นผม ผมไม่อยากเจอปัญหาแบบนี้
    การป้องกัน ป้องกันไม่ได้หรอก เพราะช่างมีความรู้ กับ ช่างไม่มีความรู้ มีเยอะบนท้องถนนเสียงถ้าจะเข้าไปซ่อมมั่วซั่ว
    สำหรับช่างคนนี้แก้ไขไม่ได้หรอก ผมซ่อมแล้ว 3 ครั้ง ซ่อมไม่เรียบร้อยและไม่จบสักครั้ง ต้องกลับมาแก้ แก้ก็ต้องทิ้งรถไว้ 1-2วัน ตอนซ่อมก็ 1-2 วันแล้ว เสียเวลา
    และผมมีวิธีป้องโดยการประกาศให้คนใช้รถเยอรมันทั่วไปให้รู้ว่าซ่อมแล้วเป็นแบบนี้ แล้วจะกล้าเสี่ยงอีกก็เชิญ... ไม่ใช่ซ้ำเติมกัน ใครมีอู่ที่มีความรู้ ก็ช่วยแนะนำ

17 พ.ย. 2011 , 07:54:11 น

นนท์

แล้วยังจะมาแนะนำน่าจะเป็นอย่างอื่นเสียอีก ก็เลยคอนเฟรม กับช่างคนนี้ ว่า..ไม่มีความรู้ครับ
    17 พ.ย. 2011 , 08:11:26 น