• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: Vento/น้ำมาจากไหน? มาอยู่ในห้องโดยสารหลัง ใต้พรม แงๆๆE..  (อ่าน 583 ครั้ง)

• บุคคลทั่วไป
    คือทีแรกนึกว่าใครมาทำน้ำหกที่ห้องโดยสารหลัง  แต่เอE!!!  พรมมียางกั้น  มันต้องมาใต้พรมแน่นอน    วันนีEซึมมามากกว่าเมื่อวานอีก  ทำไงดีคะ? คุณที่ไปตัดฮีทเตอรEล้วให้คำแนะนำ ในกระทูE4376 กรุณา แวะมาคุยหน่อยนะคะ  ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
    [ 15 พ.ค. 2545 , 23:08:19 น

KARA

รถผม Passat เคยเจอปัญหานี้ครับ มาจากท่อระบายน้ำแอรEัน ถ้าอาการของคุณเวนดี้เหมือนกับผม การแก้ปัญหาง่ายมากครับ เพียงหาไม้แหลมไปแยง Eที่ช่องระบายน้ำ (อยู่ด้านหลังเเครื่องยนตE  แต่ปัญหาของน้ำที่นองใต้พรมนี่สิครับ คงจะต้องถอดพรมไปซัก และซับน้ำออกให้หมด ไม่เช่นนั้นกลิ่นอับจะมาเยือน... ถ้าปล่อยให้แห้งเองคงนานมากครับ
    16 พ.ค. 2545 , 11:18:40 น

จุมพล รัญเสวะ

น่าจะเกิดจากท่อนำทิ้งของตู้แอรEุคตัน ปากท่อที่ว่าอยู่ด้านหล้ง ชุด servo ABS โผล่มาจากผนังห้องเครื่องหันหน้าเครื่องจะอยู่ขวามือ เอามือล้วงออ้มABSเข้าไปก็จะพบท่อจะมีคล้ายๆวาวลEางปิดกันน้ำย้อนกลับถ้าตัวนี้ตันน้ำจะไหลเข้าใต้พรมรถ สาเหตุมีผงเข้าไบอุดตัน เอาผ้าไบเช็ดที่ปากท่อให้สะอาดก็จะหายตัน แล้ววิดน้ำออกจากรถเสียด้วย
    16 พ.ค. 2545 , 11:25:05 น

KARA

เพิ่มเติม...
    คุณเวนดี้ลองสังเกตตอนจอดรถ หลังจากปิดแอรEละดับเครื่องสักพัก จะต้องมีน้ำแอรEยดที่ใต้ท้องรถ ถ้าไม่มีก็ชัวรEรับ

16 พ.ค. 2545 , 11:25:33 น

NYC

นˆาจะเป“นตามความเห็นของเพื่อนๆที่ตอบไว‰ด‰านบนนะครับคุณเวนดีEแตˆในกระทู‰ทีE376 เป“นคนละกรณีกันอันนั้นน้ำในหม‰อน้ำหายไปโดยที่หารอยรั่วไมˆเจอ ซึ่งรถผมเป“นแบบนั้นแล‰วพบวˆาทˆอน้ำแอรŒไมˆได‰ตันแตˆน้ำรั่วเข‰ามาทางทˆอจากฮีทเตอรŒแล‰วไปกองรวมกันอยูˆที่ใต‰พรมเบาะซ‰ายหลังเหมือนกับอาการทˆอน้ำแอรŒตันพอไปตัดฮีทเตอรŒทิ้งน้ำก็ไมˆรั่วเข‰ามาอีกเลย มีข‰อสังเกตอีกนิดนึงนะครับถ‰าฮีทเตอรŒรั่วที่กระจกหน‰าด‰านในรถจะมีไอน้ำมาเกาะเหมือนอาการแอรŒเย็นจัดทั้งๆที่แอรŒจะไมˆเย็นเทˆาไร แล‰วไอน้ำก็จะมีไมˆมากนักแตˆมีตลอดจนเราสังเกตุได‰ถ‰าลองทำตามคำแนะนำของเพื่อนๆแล‰วไมˆหายก็คˆอยหาสาเหตุวˆาน้ำน‰ันมาจากไหหน
    16 พ.ค. 2545 , 13:01:29 น

เวนดีE

ขอขอบพระคุณด้วยความซาบซึ้งใจ สำหรับท่านที่แวะมาตอบทุกท่านนะคะ สงสัย กรณีนี้น่าจะเป็นพราะ มีผงเข้าเข้าไปอุดตันนั่นเองน่ะค่ะ เพราะสังเกตดู ก็ยังเห็นน้ำแอรEยดลงพื้นอยู่เหมือนกัน แต่ค่อนข้างมาก เหมือนพยายามจะแย่งกันพรั่งพรูออกมา คงมีบางส่วนพากันไหลย้อนเข้าห้องโดยสาร   แหะE..เห็นทีต้องขอตัวไปทำความสะอาด และวิดน้ำตามคำแนะนำก่อนนะคะ เกลียดนักเชียว เจ้ากลิ่นนีE.. ขอบคุณอีกครั้งค่ะ
    16 พ.ค. 2545 , 23:54:07 น

B-737-400

มีอีกอย่างนะครับ ผมเคยใชEVento มา แล้วลุยน้ำท่วมแถวบ้าน อาการเดียวกันครับ สุดท้ายพบว่า ตัวถังส่วนที่อยู่ด้านในของล้อหลังทั้ง 2 ข้าง จะมีจุดที่ถูกเจาะรูไวEแล้วทางโรงงานใช้แผ่นพลาสติกปิดจุดนี้ไวEซึ่งหากถอดออกก็จะเจอส่วนของแผ่นกันเสียงภายในตัวรถเลยล่ะครับ  ...  ลองยกรถขึ้นนะครับ แล้วสังเกตว่าแผ่นที่ว่านี้หลุดหรือเปล่า เพราะเวลาวิ่งลุยฝนก็ทำให้น้ำเข้ามาได้นะครับ
    17 พ.ค. 2545 , 01:38:31 น

bank

ถ้ามาท่วมข้างหลังดูตรงไฟท้ายผุมีรูหรือเปล่า ตอนนี้ยางอุตตัวถังไม่มีน้ำก็เข้าด้วยครับ
    29 พ.ค. 2545 , 17:40:45 น