• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยว่าเค้าทำกันหรือเปล่า  (อ่าน 462 ครั้ง)

หะมู -

• บุคคลทั่วไป
    จากกระทู้คุณ B4 พัท่ยา (๔๔๑๗๒) เหมือนที่ผมเจอมาเื่มื่ออาทิตย์ก่อน แวเรี้ยน ๑.๘ เกียร์ออโต้ วิ่งข้ามสะพานพระราม ๘ มาดีๆ ดับซะกลางสะพานงั้น โทรถามช่าง(ทางไกล) เค้าให้ดูว่ามีไฟมาหัวเทียนไม๊ ทุลักทุเลน่าดู เพราะอยู่คนเดียว ถอดหัวเทียนมาวางพาดกับดิน เอื้อมมือเข้าไปบิดกุญแจ หัวเทียนกับสายมันก็คอยจะขยับร่วง กว่าจะดูได้ว่าไม่มีไฟกระโดด ไอ้เจ้าฝากระโปรงก็บังอีก ดีที่มีคอล์ยเก่าติดไว้เลยกลับบ้านได้(ไฟไม่มา คอล์ยเสีย)  

ทีนี้ที่สงสัยก็คือ ในรถตู้แตงโมเครื่องลม ผมใส่กระเปราะกรองเบ็นซินแถวๆ สายจากปั๊มเอซีก่อนเข้าคาบิวฯ และติดตัวกดสตาร์ทอีกตัวไว้แถวในห้องเครื่อง บิดกุญแจไว้แล้วกดสตาร์ทได้เลย ไม่ต้องลุกวิ่งไปหน้ารถอีก  ในรถกอล์ฟเครื่องน้ำ ถ้าหากจะติดเจ้าสองอย่างนั้นบ้าง มันจะถือเป็นอาบัติไม๊ครับ เพราะเราไม่มีโอกาสดูเลยว่ามีน้ำมันผ่านสายเข้าหัวฉีดไม๊  ผมเคยเห็นช่างเค้ามีเกจ์วัดมาเสียบต่อ ตรงสายเข้าหัวฉีดแล้วสตาร์ท หากเกจ์ไม่วิ่ง เค้าก็รู้ว่าน้ำมันไม่มาที่หัวฉีด เลยคิดเอาเองว่า ถ้าเราเอากรองใสๆ อันเล็กๆ ใส่ไว้ที่ท่อยางเข้าหัวฉีดเลย เราจะได้เห็นว่ามีน้ำมันเข้าไหม  และติดสวิท์ชกดสตาร์ทอีกตัวแถวห้องเครื่อง เวลาอยู่คนเดียวกลางทางไม่มีใครช่วยบิดกุญแจก็เช็คเองได้  แบบนี้ไม่ทราบว่ามีใครทำบ้าง และควรทำหรือไม่เพราะอะไรครับ กรุณาแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

อ้อ ตอนแรกนึกว่าคอล์ยเสียเหมือนกัน เอาผ้าเปียกโปะเลย  ช่างบอกไม่ให้ทำ เพราะคอล์ยอาจแตกรั่ว คือร้อนเย็นปะทะกัน ถ้าอ้ันนี้ถูกต้อง ก็ระวังกันด้วยนะครับ

[ 15 มี.ค. 2011 , 16:45:28 น

ทนายรูปหล่อ

RE: สงสัยว่าเค้าทำกันหรือเปล่า
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    แล้วมันจะรับแรงดันในระบบหัวฉีดได้ไหมกรองใสๆ (เหมือนเครื่องคาร์บู) ถ้าไม่ได้หรือไม่แน่ใจ อย่าเสี่ยงเลยครับ ถ้ารั่วขึ้นมาไฟลุกแน่
    15 มี.ค. 2011 , 16:58:16 น

nuimk3

RE: สงสัยว่าเค้าทำกันหรือเปล่า
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    เกจ์ที่ช่างเอามาต่อเป็นเกจ์วัดแรงดันน้ำมัน จะดูได้ด้วยว่าแรงดันมาถูกต้องตามที่กำหนดหรือเปล่า แรงดันไม่ถึง น้ำมันก็ไม่พอ

ถ้าอยากเห็นว่ามีน้ำมันไหลมาตามสายหรือไม่ กรองน้ำมันใส ใส่ได้ได้ครับ แต่ต้องทำการทะลวงใส้กรองด้วย ไม่งั้นมันไปลดแรงดันก่อนเข้าหัวฉีด เพราะตอนออกจากถังมีอยู่แล้ว หนึ่งตัว
    ไฮเทค ขึ้นมาหน่อย ไปเิดินวรจักร คลองถมถามหาเกจ์วัดแรงดันเบนซิน จะมาเป็นชุดเลย ขอต่อ ท่อ สายไฟ ต่อเข้ามาอ่านค่าในห้องโดยสารได้เลย บิดกุญแจปุ๊บ รู้ปับ แรงดันพอหรือไม่ น้ำมันมาด้วยไหม

คอล์ย vw นี่ก็แปลก จะพังนี่ไม่มีแสดงอาการเลยก็มี จู่ ๆ ก็พังไปงั้น โชคดีหน่อยก็สตาร์ทยาก พอสตาร์ทติด เจ้าของรถก็ลืม ไม่รู้หรอกว่าทำไม่สตาร์ทยาก

15 มี.ค. 2011 , 17:02:53 น

ไก่-vwthai

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    - ไม่น่าเกลียดอะไรครับ สะดวกสำหรับเราเวลาต้องซ่อมรถคนเดียวด้วย ระวังเรื่องการรั่วของท่อเบนซินด้วยละครับ แรงดันค่อนข้างสูง

15 มี.ค. 2011 , 18:19:29 น