• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: รู้สึกว่าเครื่องสั่น ยางรองแท่นเครื่องเกี่ยวมั้ยครับ  (อ่าน 717 ครั้ง)

B B4

• บุคคลทั่วไป
    ตามหัวข้อเลยครับ ใช้ Passat B4 ปี96 มานาน จำไม่ได้ว่าเปลี่ยน ยางรองแท่นเครื่องเมื่อไหร่
    (เคยเปลี่ยนไป 2-3 ครั้ง)

แต่ ล่าสุด ขณะขับก้รู้สึกว่าเครื่องมันสั่น ยิ่งตอนเร่ง ยิ่งรู้สึกได้ แต่ก้ไม่มากนัก

เลยสอบถาม พี่ๆ ว่า น่าจะไปเปลี่ยนยางรองแท่นเครื่อง ดีมั้ยครับ หรือ น่าจะมีสาเหตุอื่นอีก

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ

[ 7 ก.พ. 2011 , 14:46:07 น

FKP

ถ้าเริ่งแล้วสั่นขอฟันว่าไม่ใช่ยางแท่นเครื่องนะฮะ

ลองดูจุดอื่่น ๆ เช่นเพลาขับเป็นต้น

7 ก.พ. 2011 , 14:59:35 น

ช่างเหอะ

ยางแท่นเครื่องจะทำให้สั่นตอนเดินเบา+เปิดแอร์+เข้าเกียร์ และอาจจะสั่นที่ความเร็วประมาณ 110 กม./ชม. ซึ่งเป็นช่วงที่เครื่องสั่น
    ถ้าเร่งเครื่องแล้วสั่น ช่วงความเร็ว 60-70 กม./ชม. หัวเพลาขับตัวใน(ติดเกียร์)หลวม

7 ก.พ. 2011 , 15:11:24 น

B B4

ขอบคุณทุกคำตอบครับ จะลองไปแก้ไขดู
    8 ก.พ. 2011 , 10:53:23 น