• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องแก๊ส  (อ่าน 532 ครั้ง)

ปุ๋ม กอล์ฟ แวเรียน

• บุคคลทั่วไป
    สอบถามเรื่องแก๊ส
    « เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    กอล์ฟ ปี 97 ค่ะ ติดแก๊สระบบ มิกซ์ มาตั้งแต่ซื้อรถเมื่อ 3 ปีที่แล้ว ถ้าจะอัพเป็นหัวฉีดจะดีมั๊ยค่ะ  เพราะอ่านในกระทู้ บอกว่าจะช่วยลดปัญหาอาการ black fire ได้ เป็นคนขี้กลัวค่ะ ไม่อยากเจออาการแบบนี้ แล้วค่าใช้จ่ายในการอัพประมาณเท่าไหร่  พอจะมีร้านแถว พุทธมณฑลสาย 2 หรือ บางใหญ่ พระราม 5 แนะนำมั๊ยค่ะ
    [ 28 ต.ค. 2553 , 16:38:05 น

ชาร์ลี

RE: สอบถามเรื่องแก๊ส
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ถ้ากอล์ฟ97 เป็นหัวฉีด ก็เปลี่ยนได้ทันทีเลยไม่มีปัญหา คุณเคยใช้แก๊สมา3ปีแล้ว ส่วนที่ใช้ได้ก็แค่ถังแก๊สอย่างเดียว นอกนั้นถอดออกหมด จะไปให้ใครต่อก็เอา

หัวฉีดมีหลายยี่ห้อทั้งถูกและแพง ลองดูหลายๆยี่ห้อแล้วกัน ส่วนผมใช้ AUTRONIC มาหลายปี 3แสนกว่าโลแล้ว ปัญหาน้อยมาก ถ้าเป็นผู้หญิงและไม่ต้องการเรื่องปวดหัว ก็จ่ายแพงอีกนิด หลังจากใช้แล้ว คุณจะเห็นความแตกต่าง ว่าทำไมไม่ใช้ตั้งนานแล้ว ทั้งอัตราเร่ง และการประหยัด

รอเพื่อนที่ใช้แก๊สคนอื่นมาช่วยให้ความเห็นด้วย เพื่อช่วยการตัดสินใจ

28 ต.ค. 2553 , 17:12:39 น

นิก เวนโต้94

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    กอล์ฟ3 เครื่องเดิม 1800 เป็นหัวฉีดแบบ single point เกรงว่าไปติดแก๊สแบบหัวฉีดแล้วไม่คุ้ม อาจเสียค่าใช้จ่ายเพิ่ม แต่ผลที่ได้ไม่ต่างจากเดิมมากเท่าไหร่

ระบบดูดแบบเดิมที่ใช้อยู่ ก็น่าจะประหยัดได้พอสมควรแล้วครับ ส่วนปัญหา backfire ก็ป้องกันได้ โดยอย่าจูนแก๊สบางเกินไป เปลี่ยนหัวเทียนตามอายุการใช้งาน สตาร์ท+ดับเครื่องด้วยน้ำมันทุกครั้ง แค่นี้ปัญหา backfire ก็ไม่เกิด

28 ต.ค. 2553 , 17:23:50 น

ต่อ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ลองติดแรมด้าเพื่มดีไหมครับของผมบี5ติดแบบmixมาครับตอนแรกลังเลจะอัพเป็นหัวฉีดคิดไปคิดมาถ้ามันรวนต้องวิ่งน้ำมันรถผมวิ่ง ตจว บ่อยเลยอัพเพื่มเป็นแรมด้าครับตัวแรมด้า1350บาทจูนcomอีก300บาทถ้าแรมด้าเสียก็ยังวิ่งได้ปรกติครับผมลองถอดสายไฟออก ยังวิ่งได้ปรกติอ ผลติดมาแล้ววิ่งดีกว่าเดิมประหยัดกว่าเดิมมากครับ รูmixผมคว้านสุดๆครับเพื่อให้อากาสเข้าเยอะๆกรองเปลือย ตัวแรมด้าจะจับค่าการเผาไหม้เอาแล้วนำค่ามาเป็นตัวปรับเพิ่มหรือลดแก็สครับหลักการใกล้เคียงกับหัวฉีดครับ  ลองดูครับเป็นอีกทางเลือกที่งบไม่แพงครับแล้วก็อย่างที่พี่นิก เวนโต  บอกอย่าลืมดูหัวเทียนหรือระบบไฟจุดระเบิดกรองอากาศสำคัญครับ
    29 ต.ค. 2553 , 07:58:10 น

ต่อ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ลองติดแรมด้าเพื่มดีไหมครับของผมบี5ติดแบบmixมาครับตอนแรกลังเลจะอัพเป็นหัวฉีดคิดไปคิดมาถ้ามันรวนต้องวิ่งน้ำมันรถผมวิ่ง ตจว บ่อยเลยอัพเพื่มเป็นแรมด้าครับตัวแรมด้า1350บาทจูนcomอีก300บาทถ้าแรมด้าเสียก็ยังวิ่งได้ปรกติครับผมลองถอดสายไฟออก ยังวิ่งได้ปรกติอ ผลติดมาแล้ววิ่งดีกว่าเดิมประหยัดกว่าเดิมมากครับ รูmixผมคว้านสุดๆครับเพื่อให้อากาสเข้าเยอะๆกรองเปลือย ตัวแรมด้าจะจับค่าการเผาไหม้เอาแล้วนำค่ามาเป็นตัวปรับเพิ่มหรือลดแก็สครับหลักการใกล้เคียงกับหัวฉีดครับ  ลองดูครับเป็นอีกทางเลือกที่งบไม่แพงครับแล้วก็อย่างที่พี่นิก เวนโต  บอกอย่าลืมดูหัวเทียนหรือระบบไฟจุดระเบิดกรองอากาศสำคัญครับ
    29 ต.ค. 2553 , 07:58:17 น

ปุ๋ม

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ขอบคุณทุกท่านค่ะ เท่าที่อ่านคำแนะนำก็เลยคิดว่าจะไม่อัพแล้วเปลืองเงินลองถามร้านแถวบ้านประมาณ  15,000  - 17,000  ส่วนเรื่องความประหยัดตอนนี้ที่ใช้อยู่ก็ประมาณ กิโล ละ 1.7 บาท ค่ะ (วิ่งใน กทม.) หัวเทียนก็เพิ่งเปลี่ยนค่ะ รวทท้งสายหัวเทียน คอย์ลจุดรเบิด  ส่วนเรื่องติดแรมด้า ที่คุณต่อบอก  มันจะช่วยลดปัญหาอาการ back fire ได้ด้วยมั๊ยค่ะ ถ้าเราดูแลพวกเรื่องหัวเทียน ตัวจุดระเบิดตามระยะ  หรือว่าช่วยในเรื่องของความประหยัดอย่างเดียว
    29 ต.ค. 2553 , 10:10:21 น

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    iMzgdumG
    1 มี.ค. 2011 , 21:05:18 น