• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: จะใส่กันจาม ลด backfire ตรงไหนดีครับ  (อ่าน 4969 ครั้ง)

eak vento 94

• บุคคลทั่วไป
    ซื้อกันจามลด backfire มาจะเจาะติดตรงกระโหลกครอบหัวฉีดเลย หรือตรงหม้อกรองอากาศ ดีครับเคยเห็นช่างเหอะบอกติดหลังมิกเซอร์ไม่เข้าใจว่าอยู่ตรงไหน
    [ 11 ก.ย. 2553 , 20:21:59 น

คนเล่นคลื่น

RE: จะใส่กันจาม ลด backfire ตรงไหนดีครับ
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ช่างเหอะท่านแนะนำหลังมิกเซอร์แถวๆกระโหลกนั้นแหละข้อมูลนี้ เจ๋งเป้งไปเลย
    11 ก.ย. 2553 , 20:46:44 น

vento5ฐ5342

RE: จะใส่กันจาม ลด backfire ตรงไหนดีครับ
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ห้ามติดครับ อาจจะเกิดได้ง้ายกว่าอีก ไม่เชื่อลองดู อยากรู้โพสถามจะตอบ (พิมพ์ช้า)
    11 ก.ย. 2553 , 22:48:07 น

eak vento 94

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    อ่ะ....ลากเก้าอี้มานั่งรอแถวหน้าเลยครับ รอคำตอบจากคุณvento5ฐ5342 อยู่
    12 ก.ย. 2553 , 07:45:16 น

ช่างเหอะ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ควรจะใส่หลังมิกซ์เซอร์ เพราะแบคไฟร์มักจะเกิดในท่อร่วมไอดี ถ้าไปใส่ข้างหน้ามิกเซอร์แรงระเบิดจะถูกมิกเซอร์ขวางไว้
    เจาะใส่ตรงกลางตรา VW บนกระโหลกก็ได้ครับ
    ต้องเลือกกันจามที่ดีหน่อยนะ ไม่งั้นอากาศรั่วเข้าไปจะทำให้เป็นปัญหาใหม่
    ขับรถติดแก๊สอย่ากระแทกคันเร่งเพราะแรงดูดในท่อไอดีจะตกฮวบ ทำให้แก๊สบางเกิดแบคไฟร์ได้ง่าย ค่อยๆเหยียบคันเร่งก็จะไม่มีปัญหา

12 ก.ย. 2553 , 10:58:13 น

รีb4

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ควรจะใส่หลังมิกซ์เซอร์ เพราะแบคไฟร์มักจะเกิดในท่อร่วมไอดี ถ้าไปใส่ข้างหน้ามิกเซอร์แรงระเบิดจะถูกมิกเซอร์ขวางไว้
    เจาะใส่ตรงกลางตรา VW บนกระโหลกก็ได้ครับ
    ต้องเลือกกันจามที่ดีหน่อยนะ ไม่งั้นอากาศรั่วเข้าไปจะทำให้เป็นปัญหาใหม่
    ขับรถติดแก๊สอย่ากระแทกคันเร่งเพราะแรงดูดในท่อไอดีจะตกฮวบ ทำให้แก๊สบางเกิดแบคไฟร์ได้ง่าย ค่อยๆเหยียบคันเร่งก็จะไม่มีปัญหา
    โดยคุณ : ช่างเหอะ - [ 12 ก.ย. 2553 , 10:58:13 น.]
    ..... พี่ช่าง มีรูปให้ดูหรือไม่ ขอ ดูตรงที่พี่ว่าหน่อยครับ(กลางตรา VW บนกระโหลก)

blockquote> ควรจะใส่หลังมิกซ์เซอร์ เพราะแบคไฟร์มักจะเกิดในท่อร่วมไอดี ถ้

เณร

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ผมเพิ่งขนฝาครอบเก่าๆมีทั้งแตกมีทั้งไหม้อันที่ไหม้เจอ2อันอันแตกเป็นสิบอันแล้วอันที่แตกมีทั้งใส่กันจามกับไม่ใส่ลองกดฝาครอบตรงตราโฟล์คดูซิครับพลาสติดมันทำมาบางมากอย่างไรก็ไม่รอดถ้าเจอลูกใหญ่ๆเข้าไปแตกทุกรายมีอยู่คันหนึ่ง(อาจหลายคันแต่ไม่รู้ๆแค่คันนี้คันเดียว)ใส่ไว้2อันเจอเข้าไปแตกแต่มันไม่แตกอย่างเดียวสปริงกับน็อตที่ล็อคแกนกันจามรูดหลุดถูกเครื่องดูดเข้าไปนอนยิ้มอยู่ที่หัวลูกสูบงานเข้าแถมเป็นงานใหญ่ซะด้วยซิ
    12 ก.ย. 2553 , 13:05:05 น

ช่างเหอะ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    คุณ : รีb4
    หมายถึงเครื่อง 1.8 แต่ B4 ไม่มีครับ

ขอสารภาพว่า ที่ตอบไปก็เห็นคนอื่นเขาทำกันมาแค่นั้นเองครับ
    บังเอิญว่า มิกเซอร์ที่ผมทำใช้กับ VW Golf/Vento มันไม่มีแบคไฟร์ง่ายๆ หลังมิกเซอร์ก็ไม่มีที่ให้ติดกันจามด้วยสิ ก็เลยไม่ค่อยจะมีประสบการณ์ด้านแบคไฟร์ซักเท่าไหร่

12 ก.ย. 2553 , 16:03:42 น

เณร

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    การนำประสบการณ์หรือข้อผิดพลาดของตัวเองและผู้อื่นมาแก้ไขเพื่อส่วนรวมน่าจะดีกว่าไม่ใช่หรือไม่ใช่มานั่งภูมิใจในผลงานที่ตัวเองทำอยู่แล้วบอกว่าไม่มีปัญหาแล้วไม่ยอมบอกวิธีแก้ไขที่ถูกต้อง(จริงหรือปล่าวไม่รู้)ให้ผู้อื่นได้แก้ไขเพื่อจะได้ใช้รถให้ปลอดภัยปกติการติดตั้งที่ถูกต้องมันก็จะลดการเกิดปัญหาที่จะเกิดขึ้นได้ภายหลังทุกคนที่มีความรับผิดชอบพอและมีความเป็นช่างที่ดีจากใจของตัวเองมักจะทำงานให้ได้เต็มความสามารถที่ตัวเองมีอยู่ยกเว้นว่าคนๆนั้นมันไม่ใช่ช่างที่ดีจริงๆเท่านั้นเองบางท่านที่เข้ามาอ่านอาจจะงงกับคำตอบที่ผมได้ตอบไปที่อู่ผมเองจะเป็นที่รวมของปัญหาการเกิดแบ็คฟลายมีหลายท่านเอากาวปะมาจนเต็มฝาครอบเพื่อวิ่งมาเปลี่ยนฝาเหล็กที่ผมทำอยู่บางท่านมาจาก กทมหรือจังหวัดใกล้เคียงที่มาไม่ไหวจริงก็ให้ส่งไปติดตั้งกันเองฝาที่แบ็คฟลายจนแตกหรือไหม้เจ้าของไม่ได้เอากลับมันก็เลยมีมากพอสมควรพอทำความสะอาดอู่กันที่ก็ขนทิ้งกันทีหนึ่งเท่านั้นเอง ส่วนคุณช่างเหอะคงจำรถบี4ปี96สีดำทะเบียน2111ได้เพราะเป็นคนติดแก๊สคันนี้มามันจะมีรีเรย์ใสๆตามบ้านหม้อ2ตัวห้อยไว้ใต้คอพวงมาลัยกับรีซิสเตอร์แบบคาร์บอน2ตัวต่อขนาน นอนอยู่ในฝาครอบถังแก๊สบอกแค่นี้คงจำได้ทราบหรือไม่ว่าเกิดอะไรกับรถคันนี้หลังเราติดตั้งมาบ้าง  ถ้าอยากทราบจะเล่าให้ฟังแต่ถ้าไม่อยากทราบผมก็จะปล่อยให้มันเลยไปครับ
    12 ก.ย. 2553 , 18:39:38 น

TomVWSpeed

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆ ของช่างเณครับ
    12 ก.ย. 2553 , 20:05:15 น

VW ดำ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    รบกวน คุณเณร  เล่าให้ฟังด้วยครับ เข้ามาแล้วอยากรู้ จริงๆครับ
    รถผมติดแก๊ส มาจะ 2 ปีเข้านี้  ก็ลุ้นอยู่ว่า มันจะมาเกิด เมื่อไหร่ เสียว......

12 ก.ย. 2553 , 23:24:24 น

ช่างเหอะ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    อ้าว...เอ๊ย...เว้ย...เฮ้ย...
    พยายามจะอ่านข้อความที่ตัวเองโพสท์ลงไปหลายๆรอบ ก็ไม่น่ามีอะไรผิด...นี่หว่า
    ไหงโดนซะ... แถมด้วยข้อความเข้าลักษณะ "แบล็คเมล์" ขู่จะประจานอีกต่างหาก...
    บังเอิญเป็นคนความจำสั้นด้วยสิ จำไม่ได้เหมือนกันว่าซื้อรีเลย์ที่บ้านหม้อหรือคลองถม อะไหล่อิเล็คทรอนิคส์จะให้ไปซื้อที่ตลาดสดบางซื่อหรือตลาดน้ำวัดไทรหรืออย่างไร?
    ตอนที่รับติดระบบแก๊สรถ VW ก็ไม่ได้รับประกันด้วยว่าจะไม่มีวันเสีย มีปัญหาก็ซ่อมซีครับ จะไปซ่อมที่ไหนก็ไม่ว่ากันอยู่แล้ว ไม่เห็นจะน่าตื่นเต้นตรงไหน...
    เอาน้ำแข็งห่อด้วยผ้าสะอาดประคบตาบ่อยๆ...เพื่อสุขภาพจิต

13 ก.ย. 2553 , 08:46:38 น

เณร

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ไม่ได้แบล็คเมล์ครับแต่เป็นการบอกเล่าทุกคนที่ทำงานทางด้านนี้อาจจะมีพลาดในการทำงานได้ทุกคนต่อให้เป็นระดับเทพมาเกิดก็เหอะแต่ถ้าผิดพลาดก็แก้ไขมันจะได้งานที่ดีขึ้นการที่รถไม่ได้กลับไปหาเรามันอาจจะไม่ได้หมายความว่าไม่ได้เกิดปัญหาในงานที่ทำผมบอกให้ทราบก็ได้ในงานข้อบกพร่องที่เจอและอันตรายมากมันเกิดที่การติดตั้งถังก๊าซท้ายรถขาถังที่คุณช่างเหอะทำไว้เป็นเหล็กกล่องอย่างบาง1x2นิ้วรองที่ถังก๊าซไว้ส่วนขาถังเป็นเหล็กหนึ่งนิ้วหนาดัดเป็นตัวซีควําหน้าไว้จุดนี้เป็นจุดที่เจอปัญหามีขาหนึ่งมันไปเจาะไว้ที่ใกล้กับฝาปิดปั้มติ๊กมันเป็นเหล็กบางมากไม่หนาแต่ขาถังมันไปลงอยู่ในจุดนั้นใหม่ๆไม่เป็นไรแต่พอใช้ไประยะหนึ่งเหล็กตัวถังตรงจุดนี้มันแตกทำให้ถังแก๊สทั้งลูกมันขยับตัวได้ในแนวบนล่างช่วงบนของถังก๊าซมันก็เลยไปสีกับคานโค้งของตัวถังด้านบนซึ่งมันอยู่ห่างกันนิดเดียวถังก๊าซสึกเป็นหลุมลึกจนเกือบทะลุโดยเจ้าของรถไม่ทราบถึงอาการที่เกิดขึ้นเลยแต่สาเหตุที่ถอดจะทำขาถังใหม่และจะเอาโฟมที่รองด้านล่างที่คุณช่างเหอะดัดขาดออกจากกันใส่กลับเข้าไปไว้อย่างเดิมปกติรถรุ่นนี้มันสามารถติดตั้งถังก๊าซได้โดยไม่ต้องไปแตะต้องสักหลาดรองพื้นกับโฟมด้านล่างเลยด้วยซ้ำการเจาะรูตัวถังเพื่อยึดถังก๊าซก็เจาะแค่2รูเท่านั้นที่เหลือมันมีรูอยู่แล้วไม่ต้องเจาะเวลาถ้าเราไม่ต้องการใช้มันถอดออกทั้งหมดรถจะแทบไม่มีตำหนิเลยด้วยซ้ำไปส่วนท่อเติมก๊าซกับท่อจ่ายที่คุณช่างเหอะเจาะเอาขึ้นมาทางฝาปิดปั้มติกปกติไม่มีท่ออะไรฝาพลาสติกเกลียวที่ล็อคปั้มมันก็หมุนยากมากอยู่แล้วนี่เอาท่อทั้งหมดมาไว้ในจุดนี้มันจะถอดซ่อมกันอย่างไรมันอาจจะเป็นสาเหตุหนึ่งที่คุณช่างเหอะบอกว่าน้ำมันไม่จำเป็นใช้แก๊สอย่างเดียวได้อีกจุดหนึ่งคือท่อก๊าซใต้ท้องมันล็อคด้วยเคเบิลไทร์มาสุดแค่ท่อน้ำมันทางเข้าคัดซีที่เหลือพาดข้างคัดซีไว้ยาวเมตรเศษโดยไม่มีตัวยึดท่อก๊าซเลยตามปกติระเบียบขนส่งให้มีจุดยึดห่างกันไม่เกิน50เซนติเมตรหรือว่าจุดนี้ไม่จำเป็นส่วนหม้อต้มเก่าญี่ปุ่นที่ใส่ไว้ระเบียบให้วัดห้องเครื่องหน้าหลังหารด้วย2คือติดตั้งลึกกว่า50เปอร์เซ็นของห้องเครื่อง  รถคันนี้เด็กผู้หญิงหลานของเพื่อนผมเองที่ไม่มีความรู้เรื่องเครื่องยนต์เลยเป็นผู้ใช้มันถ้าไม่เจอจุดที่ทั้งสีกันจนเป็นแผลลึกใช้ไปอีกไม่นานทะลุแน่แล้วอะไรมันจะเกิดการติดตั้งลักษณะนี้มันไม่ควรจะเกิดกับคนที่มีความรู้อย่างคุณช่างเหอะเลยจริงไหมครับแล้วอย่างนี้เรียกแบล็คเมล์หรือไม่บอกเพื่อทราบและให้นำไปแก้ไขไม่ได้ต่อว่าอะไรถ้ามีอะไรล่วงเกินไปไม่มากก็น้อยต้องขออภัยด้วยครับ
    13 ก.ย. 2553 , 14:36:25 น

vento5ฐ5342

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ขออภัยครับที่ไม่ได้เข้ามาตอบ พิมพ์ช้าครับ  แต่อ่านแล้วพี่ช่างเหอะอธิบายใว้ได้ใกล้เคียงแล้วครับ ถ้าอยากรู้ก็โทรมาถามผมครับและต้องพิมพ์ตอบให้ด้วยนะครับ
    13 ก.ย. 2553 , 18:46:17 น

vento5ฐ5342

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ขออภัยเบอร์โทร 0817552914
    13 ก.ย. 2553 , 18:47:44 น