• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องยนต์สะดุดเหมือนจะดับเช้าวันจันทร์  (อ่าน 812 ครั้ง)

ตั้ม -

• บุคคลทั่วไป
    ผมใช้รถ Vento 96 ครับ ซึ่งรถโดยปกติจะไม่มีปัญหาอะไร แต่พอเช้าวันจันทร์ (ช่วงที่หยุดเสาร์-อาทิตย์)
    จะมีปัญหาพอเข้าเกียร์ แล้วเหมือนจะดับ เครื่องสะดุด แต่พอตอนเย็นก็หายเป็นปกติ และเช้าวันอื่นๆ ก็ไม่เป็นอะไร
    แต่จะเป็นวันที่ไม่ได้ใช้รถ สัก 2วัน ครับ  ช่วยบอกปัญหา และวิธีการแก้ หน่อยครับผม

[ 24 ส.ค. 2553 , 12:52:17 น

FKP

แนะนำให้ไปใช้วันอังคารแทนฮะ

ชกถ. รถอาจจะต้องการการวอร์มอัพสักครู่ เนื่องจากไม่ได้ใช้ การที่สตาร์ทแล้วเข้าเกียร์เลยทำให้ดับได้

ชกถ2. ตัวควบคุมรอบเดินเบาอาจจะเริ่มส่อแววไม่น่ารัก

ชกถ3. แค่นี้นะ

24 ส.ค. 2553 , 13:05:12 น

ตั้ม

ขอบคุณ พี่ FKP ผมมีข้อสงสัยนิดหนึ่งครับ
    ข้อที่ 1  ตอนที่ใช้ ช่วงที่ติดใหม่ๆ ไม่เป็นไรครับ แต่พอขับไปสัก 10 นาที ตอนเข้าจอดที่ทำงานแล้วมันเกิดปัญหานี้ครับ แต่ตอนเย็นก็ปกติ ตลอดจนถึง เวลาที่พัก เสา-อาทิตย์
    ข้อที่ 2  ตัวรอบเดินเบาผมเพิ่งเปลี่ยน แต่ซื้อมือสองมาใช้ได้ประมาณ 2 เดือนแล้วครับ แต่ปัญหาที่เพิ่งเกิดครับ ทำไมมันเกิดแต่วันที่ไม่ได้ใช้รถ
               นานๆ ครับ แล้ววันอื่นๆ ใช้ได้ปกติ ครับ  ของผมตอนนั้นรอบเดินเบา  ถ้าเป็นมันเป็นตลอดเลยครับ
    ขอเพิ่มเติมครับ ของผมติดแก๊ส แล้ว เป็นทั้ง แก๊ส และน้ำมันครับ

ขอบคุณครับ

24 ส.ค. 2553 , 15:33:17 น

หนึ่ง โคราช

อาการเหมือนกล่องมัน งงๆ ลองหาอู่ที่มีเครื่องconsult จับกล่อง ecu ดูนะครับ ว่ามันจะไป icu หรือยังก่อน :)
    24 ส.ค. 2553 , 17:20:46 น

หนึ่ง โคราช

อาการเหมือนกล่องมัน งงๆ ลองหาอู่ที่มีเครื่องconsult จับกล่อง ecu ดูนะครับ ว่ามันจะไป icu หรือยังก่อน :)
    24 ส.ค. 2553 , 17:21:16 น

หนึ่ง โคราช

24 ส.ค. 2553 , 17:21:43 น

FKP

ฟังดูเหมือนอาการเบาแล้วดับนะ ลองสลับ TPA ของเพื่อนดู หรือไม่เอา VAG เช็คแบบที่มีโคราชแนะนำนะฮะ รับรองรู้ตัวการแน่นอน
    25 ส.ค. 2553 , 13:39:31 น

Oath

เข้ามา share ครับ
    ของผม golf 3 van อาการคล้ายๆกัน
    จะสะอึก กระตุก ดับ เป็นทั้งน้ำมันและก๊าซครับ
    ทีแรกเข้าใจว่ารอบเดินเบาหรือ TPA (ประมาณ3พันแล้วแต่ 4or6 pin)เสีย
    เลยถามราคาอู่และเอาเข้าไปเช็ค
    ปรากฎว่าเป็นที่ Roter หรือ หัวนกกระจอกครับ ค่าเช็ค+เปลี่ยนใหม่ 640 บาท
    นึกว่าจะโดน 3พันกว่าซะแล้ว

26 ส.ค. 2553 , 15:24:37 น