• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ตั้งศูนย์ที่จอมพลการยาง  (อ่าน 10906 ครั้ง)

หนูลองยา

• บุคคลทั่วไป
    ตั้งศูนย์ที่จอมพลการยาง
    « เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ผมได้เอาT4 ไปตั้งศูนย์ล้อที่จอมพลการยาง แถวลาดพร้าว ซึ่งได้อ่านจากกระทู้ในบอร์ด
    โดยรถผมมีอาการขับแล้วมันดึงซ้าย (ปล่อยมือแล้วเฉ ออกซ้าย)
    ปรากฏว่า ช่างได้เอารถเข้าตั้งศูนย์ ประมาณ 20 นาที เสร็จออกมาบอกเรียบร้อยแล้ว คิดราคา 400
    โดยที่ไม่เอารถไปลองวิ่งดู ผมก็คิดว่า แหม คงระดับเซียนกระมัง ไม่ต้องลอง (เชื่อใจ) แถมช่างยังแสดงความ
    เป็นห่วงว่าพี่ ยางรถพี่เริ่มสึกแล้ว จะสลับยางไปเลยมั้ยครับพี่  ผมนึกในใจ แหมจะเล่นกูอีกล้อละ100 ซะแล้ว
    พอวิ่งออกมา ปรากฏว่าไม่หาย ดึงซ้ายเหมือนเดิม จะเอาเข้าไปต่อว่า รถก็ติด ต้องวนอีกไกล
    และต้องรีบไปรับเจ้านายน้อย เลยได้แต่โทษตัวเอง จะไม่เข้าไปอีกเลย มือไม่ถึงแก้ไม่หาย แถมยังแพงอีก
    จึงอยากขอเตือนเพื่อนๆ พี่ๆ นะครับ ถ้าอยากจะเอารถไปตั้งศูนย์ล้อ ควรให้ทางร้านลองรถให้ด้วย
    และตกลงกันก่อนถ้าไม่หายไม่คิดตังค์ แต่ที่แน่ๆ ร้านนี้แก้รถผมไม่หาย (ซึ่งผมได้เอารถไปเช็คช่วงล่างทั้งหมดก่อนกับช่างโฟล์คแล้วไม่มีปัญหาในส่วนใด) ผมไม่ได้ใส่ร้ายใคร ดีก็ว่าดี ไม่ดีก็ตำหนิกันไป เขาอาจจะตั้งคันอื่นหาย
    แต่ของผมแก้ไม่หาย  เสียความรู้สึกครับ

[ 29 ก.ค. 2553 , 22:29:42 น

wat

RE: ตั้งศูนย์ที่จอมพลการยาง
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ไม่แต่คุณหลอกผมก็เข้าไปนานมาแล้วก็เพราะเจอในเว็ปนี่แหละ
    ความรู้สึกก็แบบเดียวกันนี่แหละ ตั้งเสร็จ ช่างลองครับไม่ใช่ว่าไม่ลอง
    เจ๊ออกมาเก็บเงินสี่ร้อย
    แต่ขับออกมามันก็ไม่ตรงยางใหม่เอี่ยมสงสัยใหม่ไป
    คิดเลยไม่คุ้มกับเงินที่จ่ายเลย ไม่น่ามาลองเลยตรู
    ตอนนี้ก็ลองไปเรื่อย ไปรามอินทรากม6อยู่พักนึง แต่ไกลไปตอนหลังก็ขี้เกียจ
    ไปแล้ว

29 ก.ค. 2553 , 23:18:45 น

LuiJiNo

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ผมไปตั้งที่ ยิ้ม service แถววังหิน ที่เค้าแนะนำกัน ก็ยังกินซ้านครับ ค่าบริการ 200

แถมทำสวิตช์ไฟเบรคที่หลังแป้นเบรคผมหลุด เข้าเกียร์ไม่ได้ แล้วช่างไม่ยอมรับผิดชอบ (ตอนนั้นยังไม่รู้สาเหตุ ผมต้องโทรไปถามช่างโฟล์ก จึงรู่วาต้องต่อสายสวิตช์ที่หลุดเข้าไปใหม่ ช่างที่ยิ้ม จึงยอมช่วยใส่ให้)

ร้านที่เคยตั้งศูนย์โอเคที่สุดที่เคยใช้ คือ สนามเป้าศูนย์ล้อครับ แต่แพงหน่อย 600 บ. มั๊ง
    ตั้งเสร็จ เค้าก็เอารถไปลองให้ด้วย

30 ก.ค. 2553 , 05:47:27 น

se

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ของผมมันกลับกันcockpit แถวบ้านรับรถก็เอาไปลองก่อนทำเสร็จแล้วลองอีก
    ไปลองกันนานจังนึกในใจทำเสร็จไม่ต้องลองได้มั๊ยถ้าผมขับแล้วไม่ถูกใจค่อย
    กลับมาแก้ดีกว่านานาจิตตังผมกลัวอุบัติเหตุกลับมาน้ำมันตกเห็นๆเลยแต่ก็ยังดี
    ที่มันโอเคจบที่200บาท

30 ก.ค. 2553 , 06:29:00 น

nuimk3

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    เป็นผมเอาเข้าไปอีก บอกว่ายังไม่หาย ยังวิ่งกินซ้ายเหมือนเดิม ผมเคยแนะนำร้านนี้ตอนนั้นใช้ Golf อยู่ พักหลัง ๆ เหมือนทำงานไม่ค่อยละเอียด เอาเข้าไปให้เขาเช็คอีกรอบครับ อาจสลับยางเองก่อนจะได้ไม่ต้องเสียค่าสลับยาง แค่ให้ตั้งศูนย์ให้ใหม่ ส่วนการเอารถไปลองนั้น ผมไม่ยอมให้ช่างเอาไปลองครับ ผมจะขอลองรถเองแล้วค่อยกลับมาที่ร้านใหม่ หรือให้ช่างไปด้วย ช่างเค้าไม่รู้อาการรถเราเท่าเราครับ ร้านนี้เอารถไปลองลำบากหน้าร้านรถติดชะมัด (แยกรัชดาลาดพร้าว) ผมคิดว่าเขาให้เราเอาไปลองเองดีแล้วครับ

บางทีอาการกินซ้ายขวา อาจเป็นที่ช่างล่างก็ได้ครับ ลองเช็คพวกลูกหมากบู๊ชยางต่าง ๆ ดูก่อนว่าเสียหรือทรุดไปแล้วหรือยังก็ทำให้ศูนย์ล้อเพี้ยนได้ ผมเคยเจอยางสึกไม่เท่ากันกินด้านใน ก่อนสลับปล่อยมือก็วิ่งตรง นิ่ง ไม่มีส่าย พอสลับยาง มีเอียงซ้าย อาการวิ่งแล้ววูปซ้ายหรือขวานี่ออกมาชัดเลย เลยลองเอาไปเช็คศูนย์ล้อเฉย ๆ แต่ยังไม่ตั้ง มุมต่าง ๆ ค่าก็ออกมาปกติ สุดท้ายเลยสลับยางกลับ รอทำช่วงล่างแล้วค่อยว่ากันใหม่

เมื่อตอนที่อยู่เชียงใหม่มีช่างที่ทำรถให้คุณพ่อ เค้าตั้งศูนย์ล้อโดยใช้เชือก และตลับเมตร และลูกดิ่ง เชื่อไหมค่าที่ตั้งออกมาเป๊ะ ๆ ศูนย์บริการที่มีคอมฯเช็คศูนย์ล้อยังทึ่ง สมัยนั้นยังไม่มีตั้งศูนย์ด้วยคอมฯ เกลื่อนเท่าทุกวันนี้ ว่าจะไปขอความรู้สักหน่อยตอนนี้ไม่รู้ไปอยู่ที่ไหนแล้ว

30 ก.ค. 2553 , 07:55:07 น

ช่างเหอะ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ปกติค่าตั้งศูนย์ล้อรถเก๋ง กะบะ คันละ 200 บาท รถตู้ก็ไม่น่าจะแพงกว่านี้
    ผมใช้บริการอยู่ที่เดียวมา 20 กว่าปี ร้านต.พัฒนยนต์ หน้าคุกบางเขน ช่างใจเย็น พูดน้อย มีปัญหาก็บอกให้รู้ ตั้งเสร็จไม่ลอง (เจ้าของไปลองเองซีครับ)
    เครื่องตั้งศูนย์ใช้คอมฯ Apple IIe น่าจะมีแรมเต็มพิกัด 64KB !!!
    รถที่ตั้งศูนย์ถูกต้องจะกินซ้ายนิดๆเป็นธรรมดา เพราะถนนเทลาดไปทางซ้ายให้น้ำไหลออกไปไม่ขังอยู่กลางถนน

30 ก.ค. 2553 , 09:04:10 น

หนูลองยา

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    T4 VR6 ของผม วิ่งบนถนนปูนซีเมนส์ บนทางด่วนรามอินทรา อาจณรงค์ ก็ดึงซ้าย
    วิ่งทางพหลโยธิน ไปสระบุรี หรือใน กทม.ก็ดึงซ้าย (หลังจากตั้งที่นี่แล้ว) ทั้งที่ถนนไม่ได้โค้งเป็นหลังเต่าเพื่อให้น้ำไหลออก  คิดว่าที่ไม่กลับเข้าไปร้านเดิม ก็คงแก้ไม่หายหรือคงไม่คืนเงินแน่ เปลี่ยนร้านดีที่สุด ยังไงก็คิดว่าจะลองไป(ลองอีกแล้ว) ร้านตามที่พี่ๆแนะนำลองดูครับ ขอบคุณมากครับ

30 ก.ค. 2553 , 10:36:59 น

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    จอมพลการยางอีกแล้ว  เขาทำทุกอย่างที่จะเอาตังค์เรา เช่นตั้ง 0 ต้องตั้ง 4 ล้อ รถ golf  เหมือนกัน พูดแบบเป็นวิศวกรยานยนต์เชียวแหละ สุดท้ายไม่ได้ความ จ่ายตังค์ไปแล้ว พอแก้ไม่ได้ก็อ้างโน่นอ้างนี่ ช่วยบอกต่อๆ กันด้วยครับ ทำมาค้าขายเอาเปรียบกัน ต้องไปแจ้ง ศคบ.ไม๋เนี้ย ร้านแบบนี้ต้องเอาให้เข็ดครับ
    30 ก.ค. 2553 , 10:37:40 น

ไกรทอง กอล์ฟแวน

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    อยู่ตรงไหนอ่ะครับ ผมอยู่แถวลาดพร้าวขับผ่านทุกวันไม่เคยสังเกตุเห็นอ่ะครับ ขอบคุณครับ
    ไกรทอง

30 ก.ค. 2553 , 11:49:44 น

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ของผมพอช่างตั้งจนได้ค่าที่ใกล้เคียงที่สุดแล้ว  จะขับรถออกไปลอง  แล้วกลับมาปรับ  บางทีก็สองสามรอบ  ถ้าเป็นรถตู้หรือรถสูงๆช่างจะเอาประแจติดมือออกไปด้วย  คงจะมุดลงไปปรับที่ข้างถนน  ปัญหาอยู่ที่ว่า ถนนหน้าอู่มันจะได้มาตรฐานหรือเปล่า  ที่ผ่านมาก็โอเค  ส่วนค่าแรง 250 บาท ถ้ามีปรับทอร์ชั่นบาร์ด้วยก็ 400 บาท
    30 ก.ค. 2553 , 19:54:41 น

whitePASSAT

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    แนะนำร้านยางที่ครบวงจรแห่งหนึ่งครับ.....หน้าปากซอยเมืองทอง2ทางเข้ามสธ.รับเปลี่ยนยางและตั้งศูนย์ มีช่างที่สามารถซ่อมช่วงล่างได้ด้วย เคยทำเปลี่ยนลูกปืนล้อทั้งสี่ล้อ ยางหุ้มเพลา เบรค ตั้งศูนย์ได้ดีขนาดที่วิ่งทาวด่วนวิภาวดีปล่อยมือจากพวงมาลัยแล้วไม่ดึงไปซ้ายหรือขวาเลย ใช้บริการกันมานานแล้ว ลองไปติดต่อดูนะครับ งานเสร็จแล้วช่างเอาไปลองก่อนถ้าดีจึงเก็บเงินครับชื่อร้านยางเมืองทองผมใช้บริการมาหลายปีแล้วยังไม่มีปัญหาเลย ถ้าค่าซ่อมมากๆเช่นเปลี่ยนยางรถใหม่ก็รูดการ์ดได้ครับ
    1 ส.ค. 2553 , 10:23:31 น

vitlor

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    โดนเหมือนกัน จอมพล ลาดพร้าว แย่มาก...
    3 ส.ค. 2553 , 14:16:11 น

B4

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
               มุมล้อหน้า รถผมมีปัญหา มาก+บ่อยครับ    ผมศึกษา หาข้อมูลอยู่  (ไม่ใด้เรียนมาทางนี้ ) แล้วก็เข้าถึง  บางอ้อ ครับ

-   มุมล้อหน้ามีทั้งหมด 5 มุม  รถของท่านอาจ จะ ตั้งไม่ใด้ ทุกมุม
          -   ถ้ารถ ดึงซ้าย หรือ ขวา อาจเป็นที่ยาง   ( ลองสลับยางดู )
          -   ตั้งศูนย์ แล้ว รถอาจหายดึง แต่ค่าอื่นอาจจะไม่ใด้ เช่น มุม CAMBER ไม่ใด้ ทำให้รถกินยาง  ( ต้องคุยกับช่างครับ )  หาค่ากลาง
          -   ค่าที่กำหนดมา ที่เครื่องตั้งศูนย์ล้อ เป็นค่า ที่ช่างใช้เปรียบเทียบ เท่านั้น  
          -   รถแต่ ละคัน ถึงแม้ จะเป็น ยี่ห้อ เดียวกัน  รุ่นเดียวกัน  ค่าศูนย์ล้อ อาจไม่เท่ากัน
          -  ตั้งหาอู่ ประจำ ครับ รถแต่ละคัน  ปํญหา ช่วงล่าง ต่างกัน ( การหาอู่ประจำ ช่าง จะรู้ว่า คันนี้ ควรตั้งค่าต่างๆ เท่าไร   ( ค่ากลาง )  

ข้อมูลที่ผมมีมา ใครมีอะไรเพิ่มเติมแนะนำใด้ ครับ

4 ส.ค. 2553 , 09:55:13 น

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »