• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: b 4 ลืมปลดเบรกมือ  (อ่าน 520 ครั้ง)

sk

• บุคคลทั่วไป
    b 4 ลืมปลดเบรกมือ
    « เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    แฟนขับ แบบไม่ปลดเบรกมือ จากตลาดถึงบ้าน ( ประมาณ 3 กม ) กลิ่นผ้าเบรกเหม็นเลย
    ตอนเช้าขับไปทำงานเบรกยังโอเค   แต่ใจมันบอกเหมือนเบรก ไม่เหมือนเดิม  
    ไม่ทราบว่าอย่างนี้คุณสมบัติ ของ ผ้าเบรกเสื่อม หรือหมดสภาพ ไปใหมครับ
    และ ถ้า จะเปลี่ยน ใช้ของอะไรดีครับ ผมขับรถ ไม่เร็วครับ 80 -100 เอาแบบที่ ไม่กินจาน ครับ
    เคยหาข้อมูลในกระทู้เก่า มี TRW JURID PAGID  ที่เชียงใหม่ ไม่ค่อยมี มีแต่ BENDIX FERODO
    เขาบอกเหมือนๆกัน แต่ผมไม่เชื่อ เลยขอคำแนะนำครับ

[ 30 มิ.ย. 2553 , 22:40:25 น

เด็กโฟล์ค

RE: b 4 ลืมปลดเบรกมือ
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ที่จริงเมื่อลืมปลดเบรคมือ คนขับจะรู้สึกว่ามันเร่งไม่ออกน่ะครับ แต่ถ้าขับแบบไม่เร่งก็อาจไม่ทราบได้เหมือนกัน ลองดูผ้าเบรคก่อน ถ้าไม่บางก็ยังไม่ต้องเปลี่ยน ให้ช่างดูเขาจะบอกเราได้ว่ายังหนาพอหรือเปล่า(กรณีเขาไม่เน้นขายของน่ะครับ)
    1 ก.ค. 2553 , 04:57:37 น

tui_makawan

RE: b 4 ลืมปลดเบรกมือ
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ลองให้ช่างเช็กหน่อยก็ดีครับ ถ้าผ้าเบรกร้อนจัดจนถึงขั้นไหม้เกรียม จะมีสภาพไม่แตกต่างอะไรกับแผ่นคาร์บอนแข็งๆ เวลาเบรกจะจับจานเบรกได้ไม่ดี แถมยังขูดจานเบรกเป็นรอยหนักเข้าไปอีก

ผ้าเบรกในเชียงใหม่น่าจะมีให้เลือกหลายยี่ห้อนะ อย่าง TRW เดี๋ยวนี้ผลิตในประเทศน่าจะส่งขายไปทั่วแล้ว ลองถอดของเก่าไปเทียบดู เท่าที่ทราบมีของรถยุโรปอีกหลายยี่ห้อที่ใส่แทนกันได้

1 ก.ค. 2553 , 09:10:15 น