• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ได้ Vw T5 มาใช้แล้ว แต่....  (อ่าน 15263 ครั้ง)

yZ

• บุคคลทั่วไป
    ได้ Vw T5 มาใช้แล้ว แต่....
    « เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ได้ Vw T5 มาใช้แล้ว เป็นรุ่น Caravelle TDI Prestige ปี 2006 ครับ หลังจากที่ได้ขาย Vw T4 vr6 ต้องขอบอกว่ามีหลายอย่างที่แตกต่างกันอยู่ครับ อย่างเช่น
    1.เสียงเงียบมากครับ ใช้ได้เลย แต่ก็แน่ละ ก็มันเป็นรถใหม่นี่
    2.เครื่องยนต์ดีเซล โดยรวมดีมากครับ อัตราเร่งแซงดีกว่า และประหยัดมากๆครับ (ทีแรกนึกว่าจะวิ่งไม่ออก)
    3.เกียร์ตอบสนองดีกว่า แต่ตอนนี้กลับพังไปซะงั้น เจ้าของเต็นท์บอก เป็นที่แผ่นคลัทช์แถมลดให้ 1 แสนไว้เป็นค่าซ่อม
    4.ตัวถังโดยรวมยังมีความแข็งแกร่งอยู่ครับ แข็งพอๆกันกับ T4
    5.ภายในโดยรวมใช้วัสดุที่ยังคล้าย T4 อยู่บ้าง แต่แผงข้างผมกลับชอบแบบเก่ามากกว่า เพราะมันหุ้มหนังได้ กระจกข้างกลางดีไปอย่างหนึ่ง ที่มันไม่มีเสียงเข้าเหมือนรุ่นเก่า
    6.ช่วงล่างโดยรวมถือว่าดี ไม่กระด้างจนเกินไป ดีกว่า T4 อันเก่านิดนึง แต่นิ่มสู้อันเก่าไม่ได้ แต่ไม่ใช่ว่าจะไม่ดี มันได้อารมณ์ไปอีกแบบ VW T5 จะให้อารมณ์แบบนิ่ง ส่วน T4 จะนิ่มครับ ส่วนช่วงล่างข้างหน้า คุณโชติพูดถูกเลยเรื่องที่ T4 เมื่อเจอหลุมจะโครมคราม แต่ T5 กลับไม่เป็นอย่างเก่า

ส่วนเรื่องที่ไม่น่าประทับใจก็มีบ้างครับ แต่ไม่ใช่ว่าจะเป็นทุกคันน่ะครับ เป็นที่รถของผมเองครับ จึงมีเรื่องอยากถามครับ
    1.เกียร์พังไปแล้ว อาการคือ เกียร์ไม่ยอมเปลี่ยน เจ้าของเต็นท์บอก เป็นที่แผ่นคลัทช์ แต่ยังไงก็ต้อง Overhaul เกียร์อยู่ดีใช่หรือเปล่า หรือเปลี่ยนแค่แผ่นคลัทช์
    2.ถ้าสมมติว่าเป็นที่สมองเกียร์เสีย สมมติน่ะครับ  คอมสามารถตรวจจับได้หรือเปล่าครับ
    3.ระบบไฟฟ้า เช่นที่วางเท้าไฟฟ้า กระจกกั้นระหว่างคนขับ ๆลๆ ต้องซ่อมศุนย์หรือร้านทั่วไปครับ กลัวร้านทั่วไปจะแกะไม่เป็น
    4.เครื่องยนต์ดีเซล ดูแลรักษายังไงครับ ไม่เคยใช้มาก่อน เหมือนเบนซิน เมื่อวันก่อนเพิ่งเปลี่ยนนำมันเครื่องที่อู่นอก แพงเอาเรื่อง เพราะยอมใช้เกรดดีไป
    5.เครื่องนี้มี TurBo ใช่หรือเปล่าครับ ถ้าใช่จะมีเสียงเทอร์โบ ตอนเร่งหรือเปล่า

ถ้าในคลับนี้มีใครที่ใช้ T5 ก็แบ่งปันประสบการณ์กันได้น่ะครับ

[ 23 มิ.ย. 2553 , 20:26:16 น

yZ

RE: ได้ Vw T5 มาใช้แล้ว แต่....
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    แก้ 4.เครื่องยนต์ดีเซล ดูแลรักษายังไงครับ ไม่เคยใช้มาก่อน เหมือนเบนซินหรือเปล่า เมื่อวันก่อนเพิ่งเปลี่ยนนำมันเครื่องที่อู่นอก แพงเอาเรื่อง เพราะยอมใช้เกรดดีไป
    23 มิ.ย. 2553 , 20:28:48 น

RE: ได้ Vw T5 มาใช้แล้ว แต่....
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ยินดีกับคุณ yZ ด้วยครับ  T5 รูปทรงสวย น่าใช้มากครับ  ยังไงก็ขอรอฟังคำตอบเพื่อเป็นความรู้ด้วยคนครับ
    23 มิ.ย. 2553 , 20:36:20 น

sub

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ยินดีด้วยครับ  T5 ผมว่าสวยกว่า T4 นะ อยากได้เหมือนกันแต่คงต้องรอไปอีก 5 ปี  ยินดีด้วยครับ
    23 มิ.ย. 2553 , 20:54:54 น

โชติ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ยินดีด้วยสำหรับภรรยาใหม่ เอ้ย..รถคู่ใจคันใหม่

เกียร์ไม่ยอมเปลี่ยน น่าจะเป็นการเข้าโหมดพิการ อาจเป็นที่ระบบไฟฟ้าในเกียร์ หรือการสึกหรอก็ได้ ถ้าเป็นที่ระบบไฟ คงไม่ต้องถึงกับโอเวอร์ฮอล์ ส่วนการเปลี่ยนแผ่นคลัชก็เหมือนการโอเวอร์ฮอล์ ไหนๆเปิดแล้วก็คงไม่ได้เปลี่ยนแต่แผ่นคลัชอย่างเดียว (ถ้าเต้นท์ซ่อมเอง เค้าเปลี่ยนแผ่นคลัชอย่างเดียว แค่พอให้วิ่งได้)

สมองเกียร์ ถ้าหมายถึงกล่อง ecu ควบคุมเกียร์เสีย คอมจะจับได้
    แต่ถ้าหมายถึงวาวล์บอดี้ อาจจะจับไม่ได้

อุปกรณ์ไฟฟ้าในรถ คงไม่ต้องเข้าศูนย์ แต่เข้าร้านมั่วก็ไม่ได้ อย่างน้อยมันต้องเคยถอดเคยทำมาก่อน บางเต้นท์เค้ารื้อภายในกันทั้งคัน ผมว่าคล่องกว่าช่างศูนย์

เครื่องดีเซล เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง ใส้กรองน้ำมันเครื่อง กรองโซล่า ไล่น้ำจากกรองโซล่า ดูแลกรองอากาศ ตัวนี้ไม่มีสายพานไทม์มิ่ง สบายไป

ตัวนี้มีเทอร์โบ แต่เสียงเทอร์โบมันเป็นไง ผมก็ฟังไม่ออก เอาเป็นว่าไม่ได้ยินหรอก แต่เสียงเครื่องที่มีโบ มันไม่เหมือนเครื่องไม่มีโบ

ไม่ได้ใช้เอง แค่เคยนั่งครับ

23 มิ.ย. 2553 , 22:56:17 น

nu

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ดีใจด้วย ค้องการเหมือนกัน แค่ต้องรอไปก่อน
    24 มิ.ย. 2553 , 09:51:53 น

yz

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ขอบคุณมากครับ คุณโชติและทุกๆคนครับ
    24 มิ.ย. 2553 , 15:40:55 น

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    EULcYS
    1 มี.ค. 2011 , 21:45:53 น

โปน

Re: ได้ Vw T5 มาใช้แล้ว แต่....
    « ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2013, 03:08:14 pm »
    ผมใช้T5ประมาณ 7 ปีแล้ว มีปัญหาเวลาเดินทางไปฃึ้นลงเขาอุตรดิษย์ เกียร์จะค้างทุกทีมา 3 ปีที่แล้ว ต้องดับเครื่องสัก 5 นาที แล้วสตาร์ทใหม่ จึงเดินทางต่อได้ จนเมื่อ เม.ย. 2556 นี้ ไปอีกก็พบปัญหาเดิม แต่คราวนี้ที่หน้าปัดจะมีแถบระบายดำทุกเกียร์ และบางครั้งถูกล็อคที่เกียร์ 3 จะออกตัวได้เร่งดีแต่จะตื้อไม่เบาตัว แต่บางครั้งล็อคที่เกียร์ 5 จะคลานออกแล้วค่อยลอยตัวเบาแต่ช้ามาก ตัดสินใจเข้าศูนย์ใหญ่วิภาวดี ได้รับแจ้งจากช่างต้องเปลี่ยนเกียร์ทั้งลูก ไม่มีการซ่อม สั่งจากเยอรมันรวมแล้วประมาณ 5 แสนกลางๆ จึงถอยออกจากศูนย์มาหาช่างโฟร์คที่วังหิน ขณะนี้รอตรวจเช็คหลังจากผ่าเกียร์แล้วจะทราบผล คาดว่าวาล์วเกียร์เสีย และน่าจะเปลี่ยนผ้าคลัทเสียเลย วิ่งได้ตอนนี้ 120,000 กม. เอง ยินดีสนทนาเป็นการส่วนตัวแลกเปลี่ยนความคิดเห็นครับ หากให้เมลล์แอดเดรสพร้อมเบอร์โทรศัพท์ จะแนะนำอู่ให้ครับ/โปน

janjan

Re: ได้ Vw T5 มาใช้แล้ว แต่....
    « ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2013, 08:30:44 am »
    มี T 5  ดีเซล เฉพาะที่คนรู้จักใช้
    1.เกียร์เหมือนกัน เข้าศูนย์แพงมาก หาข้างนอกทำได้หลักแสนต้น มี 2 คัน พัง 2 คัน ที่ 2.2 แสก กม.
    2.ตัวลูกเทอโบร์ หาศูนย์เทอร์โบตัวแทนทำให้ได้ประหยัดไปเยอะ
    3.แอร์หาร้านนอกทำได้
    4.เช็คหัวฉีดดีเซลเปลี่ยนได้ไม่แพงมาก
    5.แคมสึก จมูกกุด ต้องเปลี่ยนเพราะคนขับดูแลดีเกินไป เติมน้ำมันเครื่องเกินตลอด
    รถดีใช้เดินทางไกล  ok. เมื่อครบอายุต้องทำให้ถึง ถ้าพึ่งศูนย์ก็อดทนหน่อย  หาอู่คู่ใจข้างนอกไว้เพื่อที่ปรึกษาจะสบายใจได้มาก  :) :)

somjet keawsomboonwattana

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2013, 10:54:21 pm »
    สวัสดีคับ...ผมก็เป็นอีกคนที่ใช้ vw t5 v6 คับแต่ของผมเป็นเครื่องเบนซินคับติดแก๊สแล้ว.....แต่ผมอยากทราบว่าอัตราการกินน้ำมันของเครื่อง ดีเซล เป็นยังไงคับ(km/l.)
     :) :) :)
    somjet keawsomboonwattana

หะมู

• Hero Member
    « ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2013, 12:46:08 pm »
    ผมไม่มีรถตู้รุ่นใหม่ มีแต่ตู้แตงโมรุ่นเก่า แต่ก็ดีใจว่ามีนักเลงรถตู้เข้ามาโพส อุ่นหนาฝาคั่ง โดยเฉพาะคุณโชติจ้าวเก่า ดีครับ ขอบคุณครับ

dorn

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 06:21:09 pm »
    t5 น่าใช้ครับ....ผมคิดว่าอย่างนั้นนะ...เท่าที่ฟังมา....ช่างประจำแนะนำ t5v6น่าจะดูแลได้ง่ายกว่าtdi

กำลังหาข้อมูลไปเรือยๆก่อน รอราคาลงสัก6-7ก่อน

ค่อยว่ากันใหม่

ชาร์ลี

• Full Member
    « ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 11:06:31 am »
    มีเพื่อนในเวปใช้ T5 เพิ่มขึ้นอีกหนึ่งคน

ผมใช้ 2.5 TDI เครื่องยนต์มันทนทายาทครับ แต่เกียร์กับเทอร์โบนี่มันเป็นเอกลักษณ์ของ VW เค้า คือต้องไม่ทน ถ้าทนไม่ใช่ VW ผมใช้ตั้งแต่ T4 vr6, T4v6 มันเป็นอย่างนั้นมาตลอด

เกียร์พัง มีอู่นอกทำได้หลายอู่
    เทอร์โบพัง ศูนย์ราคาเหยียบแสน หาซื้อลูกใหม่จากร้านเทอร์โบข้างนอก เป็นของ Garette ราคาสามหมื่นกว่า ซ่อมก็ราคาพอๆกับซื้อใหม่

เรื่องอื่น คุณโชติตอบได้ชัดเจนอยู่แล้วครับ

ที่ต้องทนเรื่องเกียร์ เพราะชอบที่รถมันปลอดภัย เมื่อเทียบกับ Vito หรือ Alphard คนที่เคยนั่งแล้วจะเข้าใจดี

หะมู

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 01:51:28 pm »
    เห็นคุณชาร์ลี แนะนำแล้วอดไม่ได้ พอดีเพื่อนผมมาบอกว่ากำลังดูรถตู้อยู่ (รถเก่านะครับ) ระหว่างโฟล์กตู้ กับ Estima ผมก็เชียร์ว่าโฟล์กดีกว่า ผมเคยนั่งทั้งสองยี่ห้อมาแล้ว เอสติม่า มันก็ดูสะดวกสะบายดีหรอก แต่ผมว่ามันออกแนวเว่อร์ๆ อะไหล่ก็หายาก ต้องสั่งแล้วยังไม่รู้เลยว่าจะหาได้ไม๊ เบ็นซ์วิโต้ ตอนแรกเห็นก็ชอบเหมือนกัน แต่ไม่เคยนั่ง นึกว่าคงขายดี อัลพาท หรือ ฮุนได ผมว่าเอาเข้าแล้วไม่รุ่งนะ สวยแต่รูปจูบไม่ค่อยหอม (สำหรับผมนะครับ ฮิ ฮิ)