• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: เว้นโต้ อยากเปลี่ยนเครื่อง  (อ่าน 635 ครั้ง)

มด

• บุคคลทั่วไป
    เว้นโต้ อยากเปลี่ยนเครื่อง
    « เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    คือหนูใช้ เว้นโต้ ปี 94 เกียร์ ธรรมดาค่ะ คือมันเป็นรถที่ได้ต่อจากน้าชายมาอีกทีนะค่ะ คือ อย่างนี้ค่ะ อาการมันเป็นแบบนี้ค่ะ
    1. คือเวลาขับๆอยู่นะค่ะ อยู่ดีๆ ก็เหมือนรถดับไปเลยนะค่ะ ทั้งๆที่ รถก็ยังสตาร์ทเครื่องอยู่ ต้องถอนเท้าออกจากคันเร่ง แล้วกดกลับไปใหม่แรงๆ ทำอย่างนี้ประมาณ 2 - 3 รอบค่ะถึงจะขับได้เหมื่อนเดิม
    2. เวลาเครื่องเย็นแล้วมันจะสั่นมากๆๆๆๆ สั่นจนคิดว่าจะดับ แต่พอเครื่องร้อนก้เป้น ปกติค่ะ แต่ ปัญหาที่ตามมาก็คือปัญหาในข้อ 1 อ่ะค่ะ
    3. เมื่อวาน เอารถออกจากบ้านจะไปทำงาน ถอยรถออกมาจากบ้าน แล้วก็ดับเครื่องเพื่อไปปิดประตูบ้าน กลับมา สตาร์ทเครื่องอีกที ก็ไม่ติดแล้ว ทำอย่างไรก็ไม่ติด จนต้องให้คุณพ่อ เอาเเบตมาพ่วง สรุปว่าติด แต่คุณพอบอกว่า อาการเหมือนเครื่องเดิน 3 สูบ ก็ไม่รู้แปลว่าอะไรนะค่ะ
    หลังจากนั้นก็เลยถามน้าชายว่าเคยซ่อมมั้งเปล่า เนี้ย น้าชายก็บอกว่า เคย โอเวอร์ฮอร์ มาแล้ว 1 ครั้ง ก็เลยคิดว่า ถ้า โอเวอร์ฮอร์แล้วยังเป้นอย่างนี้อยู่ ก็เปลี่ยนเครื่องไปเลยดีไหม....ก็เลยอยากถามพี่ๆในนี้ว่า จะมีเครื่องรุ่นไหนที่สามารถใช้กับรถรุ่นนี้ได้มั้ง แล้วต้องใช้ค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ในการเปลี่ยนเครื่อง....อ้อรบกวนนิสหนึ่งค่ะ เอาเครื่องที่สามารถติดแก๊สได้นะค่ะ คือคอนนี้ รับภาระค่าน้ำมันไม่ไหวจริงๆ รบกวนด้วยนะค่ะ อ้อ...เห็นพี่ๆในนี้ มีแนะนำช่างเยอะมากเลย แต่เห็นช่างท่าน หนึ่ง ชื่อช่างกร พอดี บ้านอยู่แถวรังสิตอ่ะคะสามารถซ่อมอาการพวกนี้ได้ไหม หรือ สามารถเปลี่ยนเครื่องได้หรือป่าวค่ะ รบกวนนิสหนึ่งนะค่ะ มันยาวไปหน่อย

[ 30 พ.ย. 2552 , 21:02:15 น

ช่างเหอะ

RE: เว้นโต้ อยากเปลี่ยนเครื่อง
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    อาการที่ว่ามา
    1.มีเหตุได้หลายประการ
    2.ซ่อมแล้วจะหาย
    3.สายไฟหัวเทียนอาจจะรั่ว
    อยู่ใกล้ช่างกรก็น่าจะเอารถไปให้ช่างกรดู ซ่อมตามอาการที่เป็น
    ถ้าอาการแค่นี้ต้องเปลี่ยนเครื่อง ก็คงจะต้องเปลี่ยนกันปีสองปีหน...กระมังครับ
    และเครื่องนี้ก็ติดแก๊สได้อยู่แล้ว

30 พ.ย. 2552 , 22:23:08 น

เด็กโฟล์ค

RE: เว้นโต้ อยากเปลี่ยนเครื่อง
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    เขาทำได้ ไปคุยราคากับเขาก่อนน่ะครับ(ผมก็ทำที่นี่มา ก็เชื่อใจและฝีมือเขาครับ) อาจจะไม่ต้องเปลี่ยนเครื่อง แค่ซ่อมหายก็น่าจะซ่อม เรื่องเปลี่ยนเครื่อง (ถ้าจำเป็นต้องเปลี่ยนจริง)ก็แนะนำให้ใช้เครื่องโฟล์คเหมือนเดิมจะลงตัวที่สุด (อาจจะลงเป็น AGG 2.0 ก็แล้วแต่ความชอบ ราคาก็สูงขึ้นมาอีกหน่อย) เมื่อซ่อมหรือเปลี่ยนเครื่องแล้ว สภาพสมบูรณ์ขึ้นก็จะประหยัดน้ำมันมากขึ้น จนไม่ต้องไปติดแก็สแล้วก็ได้ ถ้าไม่ได้ใช้รถมาก(แค่ขับไปที่ทำงานและขับกลับ) เพราะค่าติดแก๊สก็แพงอยู่น่ะครับ
    1 ธ.ค. 2552 , 01:43:15 น

เอ๊ะ..เวนโต้

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ใช่ครับ....แนะนำให้ซ่อมใช้ไปก่อนครับ...ทำความรู้จักกับน้องเวนโต้ให้ลึกซึ้งกว่านี้อีกนิดนึง
    แล้วถ้าจะยกเครื่องใหม่ค่อยมาคุยหาข้อมูลในนี้เรื่อยๆครับ.....ผมเองก็ได้ข้อมูลจากเพื่อนๆ..พี่ๆ...ในนี้มากจนคุ้นเคยและรักน้องเวนโต้มากครับ....

1 ธ.ค. 2552 , 08:11:15 น

มด 08-9289-8605

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ถ้าเปลี่ยนเครื่องจริงๆ เกียร์ขอจองได้มั้ยครับ ถ้าราคาไม่แรง
    1 ธ.ค. 2552 , 09:18:33 น

ปีเตอร์

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ซ่อมได้หมดนั้นแหละ ใจเย็นๆครับ เปลียนเครื่องไม่ใช้วิธีแก้ปัญหา
    1 ธ.ค. 2552 , 10:14:27 น

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    เปลี่ยนเครื่อง(เก่าจากญี่ปุ่นสวยๆ)แบบยกแพ-มาทั้งเครื่องยนต์ เกียร์ออโต้ ช่วงล่างหน้าทั้งหมด ระบบบังคับเลี้ยว ฯลฯ ประมาณ 30,000 ค่าแรงถ้าเกิน 5,000 ถือว่าแพงไปหน่อย ทีนี้เครื่องเก่ารวมทั้งเกียร์ที่ถอดออกมาทั้งหมดขายเอาเงินคืนพอจะได้ซักหมื่นกว่าบาท หรือขายเก่งๆอาจจะถึงสองหมื่น

ผมทำมาแล้วคุ้มมากๆ  

1 ธ.ค. 2552 , 11:53:47 น

San

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    คุณ tui ซื้อร้านใหนครับ รบกวนขอเบอร์โทรฯหน่อยครับ ผมอยู่ต่างจังหวัดหาอะไหล่ลำบากจัง
    2 ธ.ค. 2552 , 14:27:40 น