• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับไฟเตือนรูปกาน้ำมันเครื่องกะพริบวาบๆ เสียงออดเตือนภัยดังไม่หยุด ทำไงดี  (อ่าน 2103 ครั้ง)

หมดตูดแล้ว

• บุคคลทั่วไป
    ผมใช้ VENTO CL 1.8 AT ปี 1997 รถแอร์เสียเลยไปใช้บริการซ่อมแอร์จากช่างที่ จ.นครศรีธรรมราช (ค่าซ่อมแอร์ 6,600.-) หลังจากนั้นได้ตรวจพบว่ามีน้ำมันรั่วจากตัวสวิทช์แรงดันน้ำมันเครื่อง (ตัวที่อยู่ด้านในติดกับเครื่องยนต์) ช่างก็เปลี่ยนให้ใหม่ และเติมนำมันเครื่องใส่เข้าไป (จ่ายไปอีก 2,000.-) ทุกอย่างน่าจะดี แต่ปรากฎว่าไฟเตือนรูปกาน้ำมันเครื่องกะพริบวาบๆ พร้อมๆกับเสียงออดเตือนภัยดังไม่หยุด พอดับเครื่องมันก็หายไป และจะดังอีกครั้งเมื่อรถวิ่งเกิน 40 กม./ชม. แต่ด้วยความจำเป็นต้องมาทำงานก็จำใจวิ่งทั้งที่มีเสียงดังไม่หยุด จนตะกายมาถึงเกาะสมุยได้ พอให้ช่างที่สมุยเช็ค ช่างบอกว่า ตัวสวิทช์แรงดันน้ำมันเครื่อง ที่ช่างคนแรกเปลี่ยนมาให้ แรงดันน่าจะไม่ถูก และควรจะเปลี่ยนทั้งคู่ และช่างยังบอกอีกว่าถ้าเติมน้ำมันเครื่องไม่ถูก ก็มีเสียงดังได้ เลยมีคำถามมาถามท่านๆดังนี้ครับ
    1.จริงหรือไม่ที่เมื่อต้องเปลี่ยนสวิทช์แรงดันน้ำมันเครื่อง ต้องเปลี่ยนทีเดียวทั้งคู่
    2.ราคาสวิทช์แรงดันน้ำมันเครื่อง ตัวละเท่าไหร่ (ช่างที่นครคิดไป 2,000.-)
    3.จริงหรือไม่ถ้าเติมน้ำมันเครื่องไม่ถูก ก็มีเสียงดังได้
    4.กรณีไฟเตือนรูปกาน้ำมันเครื่องกะพริบ และมีเสียงดังจะเกิดจากสาเหตุอื่นใดได้อีก
    5.ทั้งหมดนี้ต้องแก้ไขอย่างไร รวบกวนสมาชิกขั้นเทพทั้งหลายช่วยหน่อยครับ ก่อนที่จะโดนฟันหมดตูด จนจะไม่เหลืออะไรแล้ว

[ 12 ต.ค. 2552 , 23:43:40 น

gia555

คุณใช้น้ำมันเครื่องอะไรเบอร์อะไรครับควรใข้เบอร์40ขึ้นไป
    13 ต.ค. 2552 , 00:20:25 น

gia555

คุณใช้น้ำมันเครื่องอะไรเบอร์อะไรครับควรใข้เบอร์40ขึ้นไป
    13 ต.ค. 2552 , 00:20:34 น

ระวังเรื่องไส้กรองเก๊เวลาเปลี่ยนน้ำมันเครื่องนะครับ ผมเจอมาแล้ว ถ้าของเก๊หรือช่างใส่ไม่แน่นรถจะร้องครับ ไส้กรองของแท้ใน กทม จะราคาไม่เกิน 300 บาท ไม่ต่างจากของเก๊เท่าไหร่ ยังไงๆก็ระวังเรื่องนี้ด้วยนะครับ
    13 ต.ค. 2552 , 07:30:26 น

หม่องฯ

น่าจะเป็นที่ สวิสท์ แรงดันน้ำมันเครื่องที่เปลี่ยน ไม่ใช่ของมันค่าความต้านทาน จึงไม่ตรงกัน ECU จึงตรวจสอบไม่ถูกต้อง ก็ต้องเตือนเป็นธรรมดา ราคาสวิสท์ แรงดัน ตัวหนึ่งไม่น่าจะถึงพัน
    13 ต.ค. 2552 , 08:10:31 น

สน คลองสี่

1.จริงหรือไม่ที่เมื่อต้องเปลี่ยนสวิทช์แรงดันน้ำมันเครื่อง ต้องเปลี่ยนทีเดียวทั้งคู่
    ตอบไม่จำเป็นครับ
    2.ราคาสวิทช์แรงดันน้ำมันเครื่อง ตัวละเท่าไหร่ (ช่างที่นครคิดไป 2,000.-)
    ตอบรอท่านอื่นอีกทีครับ
    3.จริงหรือไม่ถ้าเติมน้ำมันเครื่องไม่ถูก ก็มีเสียงดังได้
    ตอบรอท่านอื่นอีกทีครับ
    4.กรณีไฟเตือนรูปกาน้ำมันเครื่องกะพริบ และมีเสียงดังจะเกิดจากสาเหตุอื่นใดได้อีก
    ตอบมีหลายเหตุครับ เช่นน้ำมัน,สวิทซ์แรงดัน,ก้านหลวม,สายหลวม,วาล์วระบายแรงดันรั่ว,ปั้มน้ำมันเครื่องไม่สร้างแรงดัน และอื่นๆตามที่เพื่อสมาชิกเคยเจอ เป็นต้น แต่กรณีนี้ใช้มาปกติแต่ซ่อมแอร์แล้วเปลี่ยนสวิทซ์แรงดันแล้วมีปัญหาเลย ให้ลองดูเรื่องสวิทซ์ว่าตรงรุ่นหรือปล่าวดูก่อนครับ
    5.ทั้งหมดนี้ต้องแก้ไขอย่างไร รวบกวนสมาชิกขั้นเทพทั้งหลายช่วยหน่อยครับ ก่อนที่จะโดนฟันหมดตูด จนจะไม่เหลืออะไรแล้ว
    ตอบขอร่วมแชร์ไอเดียครับจากดูข้อความคุณหมดตูดฯเริ่มมาจากซ่อมแอร์ แล้วเปลี่ยนสวิทซ์แรงดันน้ำมันแล้วมีปัญหาเลย ถ้าก่อนนั้นยังไม่เคยมีปัญหาเรื่องนี้เลยก็แสดงว่าสวิทซ์ที่เปลี่ยนน่าจะทำให้เกิดปัญหา ลองเช็คเรื่องสวิทซ์แรงดันน้ำมันก่อนครับว่าถูกรุ่นหรือเปล่า เพราะสวิทซ์แต่ละตัวแรงดันไม่เท่ากันอาจจะทำให้การตรวจจับแรงดันน้ำมันผิดพลาดได้ครับ
    โชคดีครับ

13 ต.ค. 2552 , 08:30:54 น

se

-ขอต่อข้อ3จากคุณ สน คลองสี่ครับเคยเติม 0w-30 ขับได้ไม่เกิน30นาทีก็เตือนแล้วครับเปลี่ยนเป็น20w-50 ก็เงียบไปเอง
    -กรณีของเจ้าของกระทู้เพิ่งเปลี่ยนสวิทช์แรงดันน้ำมันเครื่องอาจเกิดจากใส่สลับHigh Pressure กับ Low Pressure ก็ได้ลองเช็คตามลิงค์นี้ครับ http://vwthai2.tripod.com/Repair/08OilPressureSwitch/OilPressureSwitch.html

13 ต.ค. 2552 , 08:46:17 น

มด ขี้ขม

ถามนิดนึงครับ เข้าอู่ใหนครับ ในนครศรีฯ ผมอยู่ นครศรีฯครับ บางอย่างบางกรณีก้อพอจะให้คำตอบได้ครับ โทรมาได้ครับ ใช้เวนโต้เหมือนกัน 08-9289-8605
    13 ต.ค. 2552 , 09:02:48 น

หมดตูดแล้ว

ขอบคุณทุกๆ ความเห็นเลยนะครับ ซาบซึ้งในน้ำใจของสมาชิกในเวบนี้จังเลยครับ
    เพิ่มเติมครับ ช่างที่สมุยเปลี่ยนใส้กรองให้ใหม่ คิดราคา 200 แต่ก็ยังไม่หาย ยังมีเสียงดังตลอดครับ เอาไงต่อดี

13 ต.ค. 2552 , 09:07:19 น

มด ขี้ขม

สวิทช์แรงดันน้ำมันเครื่อง ที่นครศรีฯเท่าที่ถาม ตัวละ 450 ครับทั้งสูงทั้งต่ำ
    13 ต.ค. 2552 , 09:07:42 น

หมดตูดแล้ว

ขอบคุณ คุณมด ขี้ขม ด้วยครับ แล้วจะโทรไปรบกวนนะครับ... ตอนพักอยู่นครเวลาขับรถก็พยายามมองหาเพื่อนร่วมชะตากรรม เอ้ย... เพื่อนโฟลค์เหมือนกัน จะได้ถามว่าซ่อมที่ไหน แต่ยังไม่เจอเลย... ก็ต้องขอบคุณอีกครั้งนะครับ
    13 ต.ค. 2552 , 09:12:01 น

tui_makawan

ขอสนับสนุนอีกเสียงครับ จำเลยน่าจะเป็นสวิทช์แรงดันน้ำมันเครื่อง ลองไล่เรียงเหตุการณ์ตามนี้เลย
    http://vwthai2.tripod.com/Repair/08OilPressureSwitch/OilPressureSwitch.html
    จากประสบการณ์ ผมเคยเจอตัวแรงดันสูงมันรั่ว หาอะไหล่มาแทนของเดิมไม่ได้ เอาของญีปุ่นมาใส่แทน มันก็ยังร้องอยู่ดี ท้ายสุดต้องยอมใช้ตัวเดิม โปะอีพอกซี่แล้วก็ยังไม่หายรั่ว อาศัยจอดเติมน้ำมันเครื่องทุกๆ 100 กม. จากพะเยาถึงกรุงเทพฯ ใต้อท้องรถฉ่ำไปด้วยน้ำมัน
    :-(

สวิทช์ตัวนี้ซื้อจากร้านอะไหล่รถโฟล์ค(เมื่อ 2 ปีที่แล้ว)ประมาณ 400-450 บาท

13 ต.ค. 2552 , 09:12:55 น

หมดตูดแล้ว

คุณ มด ขี้ขม สั่งจากร้านไหนในนครครับ ถ้ามันแก้ปัญหาได้ผมก็จะสั่งทั้งคู่เลย ว่าแต่เขาจะทราบไม๊ว่ารถรุ่นนี้ต้องใช้ ค่าความต้านทานเท่าไหร่ คุณมด ขี้ขมพอจะทราบไม๊ครับ และรบกวนขอเบอร์ร้านด้วยนะครับ จะได้โทรสั่งเลย ขอบคุณครับ
    13 ต.ค. 2552 , 09:18:52 น

มด 08-9289-8605

มานครวันใหน โทรมาครับ จะพาไปซื้อ เบอร์ร้านตกที่ใหนก้อไม่รู้ ทั้งๆที่เพิ่งจะโทรเมื่อกี้
    13 ต.ค. 2552 , 10:55:04 น

หมดตูดแล้ว

โทรไปถามร้านอะไหล่โฟลค์ เบอร์ 024375665 ถามว่ามีสวิทช์แรงดันน้ำมันเครื่อง โฟลค์เวนโต้รุ่นนี้มี๊ย.. ตอนแรกตอบว่ามี ราคา 250 บาท ตอนแรกกะว่าจะซื้อตัวเดียว เขาบอกไม่ส่ง ก็เลยกัดฟันสั่งซื้อทั้งสองตัว ทั้งโลว์ ทั้งไฮท์เพรสเชอร์ แต่พอเขาถามนัมเบอร์ซีเรียลอะไรซักอย่าง เราไม่รู้ ก็เลยบอกว่า เป็นของโฟลค์ 1.8 Dubble airback ปี 97 เขาบอกว่าไม่ได้ต้องบอกนัมเบอร์มา จากนั้นได้ยินเสียงเถ้าแก่ล้งเล้งออกมา คนรับสายก็ตัดบททันทีว่าของไม่มี อ้าว...ไหงทำกันยังงี้อ่ะ...เสียความรู้สึกมากครับ...เพื่อนๆ พี่ๆ ช่วยหน่อยครับ มันกลายเป็นของวิเศษสุดแสนจะหายากที่สุดในโลกไปแล้วของผมในชั่วโมงนี้...
    13 ต.ค. 2552 , 10:59:54 น