• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ขออธิบายการโพสรูปโดยใช้ skydrive ครับ  (อ่าน 4457 ครั้ง)

โน๊ตตี้จ้า B4

• บุคคลทั่วไป
    ผมไม่ได้เก่งอะไรครับ แต่ ผมอยากจะทำอะไรที่มันเป็นประโยชน์กับ vwthai บ้าง
    หลังจากที่ได้สิ่งดีๆจาก vwthai ทั้งด้านสังคมและด้านรถครับ

ถ้าผิดพลาดประการได้ก็แนะนำผมได้เลยครับ
    ผมยอมรับในความผิดพลาดทุกประการครับ

[ 9 ก.ย. 2552 , 17:02:00 น

RE: ขออธิบายการโพสรูปโดยใช้ skydrive ครับ
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    วันนี้ผมจะอธิบายวิธีการอัพโหลดรูปครับ เพื่อโพสใน vwthai club ครับ
    ขออนุญาติเกรินก่อนครับ คือโดยปกติเวปบอร์ดทั่วไป จะเปิดให้อัพโหลดรูปแนบมากับกระทู้และความคิดเห็นต่างๆ มันเป็นสิ่งที่ดีครับ เพื่อความสะดวกของผู้ใช้ แต่นั่นต้องมี server ที่มีเนื้อที่มหาศาลเพื่อรองรับรูปอันมหาศาลในภายภาคหน้าครับ ซึ่งพวกนี้มันมีต้นทุนครับ ผมคิดว่านานวันไป ใช้ไปเรื่อยๆ เท่าไรก็ไม่พอครับ จะเห็นว่าบางกระทู้จะปิดไม่ให้อัพโหลดรูป หรือ จะให้ไปอัพขึ้นเวปรับฝากรูป ซึ่งเวปรับฝากรูปพวกนี้ จะมีอายุของรูปอยู่ว่าอยู่ได้กี่วัน ทำให้สามารถเปิดดูได้ไม่ตลอดไป หรือบางทีกระทู้เก่าที่มีรูป เค้าจะลบรูปออก ทำให้ไม่สามารถผู้ใช้กลับไปอ่านกระทู้เก่าได้ไม่สะดวกเท่าไร ผมคิดว่าด้วยเหตุผลตรงนี้ ผู้พัฒนา vwthai club เป็นผู้ที่เสียสละจ่ายค่า hosting ของ vwthai เพื่อให้พวกเราได้มาออกความคิดเห็นกันแบบนี้ครับ จึงไม่สะดวกที่จะเปิดให้อัพโหลดรับรูปได้ครับ
    เพราะฉะนั้น เราจึงต้องนำรูปไปฝากไว้ตามเวปต่างก่อน ถึงจะนำมาโพสใน vwthai เราได้ โดย vwthai จะไปดึงรูปจาก เวปที่เพื่อนไปฝากไว้ มาแสดงครับ
    ดังนั้นผมจึงมีไอเดียที่จะใช้ skydrive มาช่วยในการฝากรูปไว้ เพื่อนำมาโพสใน vwthai club ของพวกเราครับ

skydrive นี่คือ พื้นที่จัดเก็บฟรี ที่ windows live ให้มากับเมลครับ นั้นหมายความใครที่มีเมล hotmail.com live.com msn.com ก็สามารถเปิดใช้ skydrive ให้เลย โดย windows live ให้เรามาตั้ง 25 gb ผู้ใช้สามารถจัดการแชร์ไฟล์ของตนเองให้ผู้อื่นสามารถเข้าถึงได้ตามที่ต้องการได้ ส่วนประวัติความเป็นมายังไงผมไม่รู้ครับ รู้แต่ว่า มันมีให้ใช้ฟรีๆอ่ะครับ 555+ และน่าจะอยู่ไปตลอด ถ้าเจ้าของไฟล์ไม่ลบมันออกไป

9 ก.ย. 2552 , 17:02:18 น

RE: ขออธิบายการโพสรูปโดยใช้ skydrive ครับ
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    งั้นเรามาเริ่มกันเลยดีกว่าครับ เริ่มแรกก็เข้าหน้าเวปเช็คเมลของ hotmail (สรุปจะเรียก windows live หรือ hotmail เนี้ย 555+ ) ครับ แทบเมนูด้านบน จะเห็นเมนู More หรือ เพิ่มเติม จะเป็นแสดงเมนู popup ขึ้นมาครับ คลิกที่ skydrive ครับ จะขึ้นมาเหมือนตอนเข้าเช็คเมลก็ yes ok ไปเลยครับ มิเคยสนใจ อิอิ

จะมาหน้านี้ครับ จะเห็นโฟลเดอร์ต่างๆ ในรูปจะเป็นโฟลเดอร์พื้นฐานที่ windows live ให้มาครับ แต่ที่ใช้บ่อยจะมี
    - โฟลเดอร์ เอกสารของฉัน จะเป็นแบบส่วนตัว private คนอื่นไม่สามารถเข้ามาดูได้ครับ
    - โฟลเดอร์ สาธารณะ จะเป็นแบบสาธารณะ public คนอื่นสามารถเข้ามาดูไฟล์ในนี้ได้ครับ
    ที่เหลือผมไม่ค่อยได้สนใจครับ จริงๆแล้ว แต่ละโฟลเดอร์เราสามารถกำหนดได้ว่าให้มันเป็น private หรือ public แต่ผมไม่ได้ไปกำหนดมัน เพราะผมว่า พื้นฐานเค้าก็แบ่งหมวดหมู่มาให้ดีแล้ว เราเข้าไปจัดในโฟลเดอร์พื้นฐานเองดีกว่า อิอิ ทีนี้รูปที่เราจะอัพ จะต้องให้คนอื่นสามารถดูได้ใช่ไหมครับ เราก็ต้องอัพรูปไปไว้ในโฟลเดอร์ สาธารณะ หรือ public อ่ะครับ โดยคลิกที่โฟลเดอ สาธารณะ เลยครับ

จะได้ดังรูปนี้ครับ ครับ จริงเราจะอัพโหลดรูปใส่ในนี้ได้เลยครับ แต่ผมจะยกตัวอย่างการสร้างโฟลเดอร์ละครับ เพื่อจัดเป็นหมวดหมู่ เพื่อสะดวกและง่าย ในการจัดไฟล์ของเราเองครับ
    คลิกที่ สร้างโฟลเดอร์ครับ

พิมพ์ชื่อโฟลเดอร์เข้าไปครับ คลิก สร้างโฟลเดอร์

เวปจะเข้าโฟลเดอร์ที่เราสร้างไว้ทันทีครับ โดยเราจะดูว่าเราอยู่ที่โฟลเดอร์ไหน ได้จากด้านล่างของเมนูบนครับ จะเห็นชื่อโฟลเดอร์ตัวใหญ่เลย และ บอกด้วยว่า โฟลเดอร์ที่เราอยู่ อยู่ใน โฟลเดอร์อะไรครับ

ทีนี้ก็คลิกเพิ่มรูป เพื่อจะทำการอัพโหลดรูปครับ

9 ก.ย. 2552 , 17:02:57 น

vit314

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    เริ่มได้เลย  ผมก็ทำไม่เป็น
    9 ก.ย. 2552 , 17:04:10 น

FKP

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ปรบมือให้ดัง ๆ สำหรับสิ่งเล็ก ๆ น้อย ๆ ที่มันยิ่งใหญ่นักในจิตใจเรา
    9 ก.ย. 2552 , 17:19:52 น

FKP

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ลองหน่อยนะ

9 ก.ย. 2552 , 17:28:58 น

vit314

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ท่าน FKP เล่นซะ  เจ้าพ่อ CAT เลยนะท่าน  SUPER BIG
    9 ก.ย. 2552 , 17:39:39 น

ห มุ ก เ ห ล็ ก ไ ฟ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    เยี่ยมยอดจริง เด็กคนนี้ ขอชม ขอชม......

B4 แก๊ง มีลายเส้น..

ด้อมๆ มองๆ อะไรซักกะอย่าง...

เห็นว่ากันว่ารถ น้าหมุกฯ

PS.คนด้านบนสองคนพักผ่อนกันบ้างนะ.. เป็นห่วง

9 ก.ย. 2552 , 18:35:16 น

whitePASSAT

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    มีประโยชน์มากเลยครับ ขอบใจที่มีเรื่องดีๆมาบอกกันนะครับ สมาชิกชมรมโฟล์คไทยคนนี้มีคุณภาพคับแก้วจริงๆ
    9 ก.ย. 2552 , 20:05:29 น

ae vento

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ลองบ้างดิ....

9 ก.ย. 2552 , 20:17:29 น

Timmy Vento

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ^_____^

9 ก.ย. 2552 , 20:52:47 น

Timmy Vento

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ^_____^

9 ก.ย. 2552 , 20:53:12 น

โน๊ตตี้จ้า b4

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    คนที่ด้อมๆ มองๆ อะไรอยู่

สงสัยจะหล่อ อิอิ

เหมือนพระเอก vcd 5555

9 ก.ย. 2552 , 21:09:16 น

๋ำัJey B4

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    หล่อแล้ว ทำไมร้องไห้  เมื่อมีคนจะไปเรียนเมืองนอก,

โน๊ตตี้จ้า b4, ไปล้างวาว์ลบอดี็้ีไหมวันอาทิตย์

9 ก.ย. 2552 , 21:23:48 น

โน๊ตตี้จ้า b4

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ยังดีกว่าครับ พี่เจ เพิ่งล้างไปเมื่อปีที่แล้ว เหอะๆ ครั้งต่อจะไปล้ัาง โน๊ตจะล้างเองครับ อิอิ รออยู่คับอิอิ ว่าแต่พี่เจมีเบอร์ติดต่อไหมครับ
    9 ก.ย. 2552 , 22:02:29 น