• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: คำปรึกษาที่แสนดี  (อ่าน 341 ครั้ง)

mojo -

• บุคคลทั่วไป
    คำปรึกษาที่แสนดี
    « เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    เมื่อวันจันทร์เช้า รถติดๆ ขาเข้าปิ่นเกล้านครชัยศรี ใต้เงาอันร่มเย็นของทางโค้งขวาออกไปเพชรเกษม cordobagเจ้าเขียวสหายผมแอบร ความร้อนปี๊ด ถึงขีดแดงเลย ไฟเตือนสีแดง  ตัว H + ปรอท แว๊บๆๆ กำลังขับมาอย่างสบายอารมณ์ คุยกับเจ้าณัฐเรื่องสติ๊กเกอร์ ติดหลังรถคันข้างหน้าอยู่  เข้าซ้ายแทบไม่ทัน เปิดฝากระโปรงดู ไอร้อนทะลัก ลาวาไหว ราวกับปล่องภูเขาไฟ  เช็คพัดลม สายพานไม่ขาด ฟิวพัดลม ไม่ขาด แอร์ไม่ขาด  น้ำออกมาจุดเดียวคือ หม้อพัก โทรรบกวนพี่ช่างเหอะ อีกแล้วครับท่าน ผมนะ คิดไม่ออกบอกไม่ถูก พี่ช่างเหอะ คือคำตอบแรกเลยครับ ถามได้....ตอบดี  ดีจริงๆครับ"ใจเย็นๆ ไล่ทีละอัน"  ผมนะเหงื่อแตก ชุ่มโชก ฟังคำนี้แล้ว ลมพัดเย็นมาเลย ได้ครับพี่ สายพาน ฟิว รีเลย์ น้ำมาจากไหน วิ่งวนไปวนมาหลายรอบ ชักมึนครับ ถอดเทอร์โมสตัทหม้อน้ำ มาจ้ำพัดลม เบอร์1 (เพราะเข้าใจว่า รีเลย์พัง)  วิ่งไปบิดกุญแจดูความร้อน เพราะจอดสัก 40กว่านาทีได้กะจะไปอู่ต่อเพราะความร้อน ค่อนครึ่งไปนิดเดียวเอง บิดกุญแจไส้หักแก๊ก บิดoff ไม่ได้ ดึงกุญแจไม่ออก โห! งานเข้าเลยครับท่าน บิดสตาร์ท ก็ไม่ได้ เจ้าณัฐก็ปืนไปยืนอยู่บนเกาะกลางถนน "พ่อๆได้ยัง ร้อนแล้ว โดนพี่สภาจับอีกแน่เลย( พี่สภา คือตัวแทนนักเรียนจับเด็กมาสาย)" "เดี๋ยวครับๆ"ไฟหน้าปัด มา ต้องต่อตรง ขั้ว + ไปตูดไดสตาร์ท ผมก็มึน ต่อ +ไป สายปลั๊กที่ถอดมาจากไดสตาร์ท  รนครับ ร้อนด้วย  พอลูกสาวแม่ยายมาพาเจ้าณัฐไปส่ง  เอาน้ำมาด้วย 2ลิตรกว่าๆ+  ขวดที่กินเหลือ ใส่  เพราะใกล้ๆแถวนั้น ร้านขายของฝั่งเข้า ฝั่งออก ไม่มีเลย วิ่งข้ามยากรถตรึมจูงลูกวิ่ง ไม่คุ้มแน่เลย  ผมเดินเล่นชมนกชมไม้ บนเกาะกลางใต้ทางโค้งเกือบชั่วโมง  น่าจะใส่น้ำได้แล้ว จ้ำตรงเครื่องติดแล้ว พัดลม เบอร์1 หมุนตลอด  เก็บสายเข้ามุนกลัวหลุด  น่าจะวิ่งได้อีกหน่อย กะไปอู่วิ่งได้ไม่ไกล รถติดมาก ความร้อนมาอีกแล้วครับ เลยไปเกือบแตะขีดแดง วิ่งเข้าปั้มเชลล์ เปิดกระโปรงดูใหม่ อะไม่ใช่ รีเลย์ซะแล้ว น่าจะเป็นปั้มน้ำ โทรถามคุณวิทย์ ปรึกษาอีกรอบ รีเลย์ ไหม ปั้มน้ำไหม  ใจผมกะจะไปซื้อมาเปลี่ยนเองเพราะ ถ้าเป็นรีเลย์ เคยเปลี่ยนเอง ถามราคา ได้คำปรึกษาที่ดีอีกครั้ง" ไปให้ช่างดูก่อน แล้วค่อยมาเองของได้ครับ " ใช่แฮะ ซื้อมัวๆแบบผม เสียหลายรอบหลายอย่างแน่เลย ไปให้ช่างดูก่อน ถึงอู่ "พี่สายพานปั้มน้ำ หลุด" โอ้! เกล้ากระหม่อม   สายพานตัวนี้มันอยู่ต่ำกว่าสายพานอื่นๆ ผม ไม่ได้สนใจมันเลย เพราะที่เคยจับๆดู สายพานเส้นอื่น มันสภาพดีหมด ก็เลยเข้าใจว่า ทุกเส้น คุณภาพ ทัดเทียมอายุใช้งาน ทัดเทียมกันหมด ผมไม่เคยจับดูเส้นนี้เลย ให้ตายเถอะ สายพานมียักห่างๆ มันหายไปยาวครึ่งนิ้ว แต่ครึ่งขอสายพาน มันก็เคยยังค้างอยู่แถวๆนั้น มันงั้นคงหลุดตกไปแล้ว

อุทาหรณ์ เตือนใจเลย ครับเรื่องนี้ สายพานขาดต่างจังหวัด กินกล้วยแน่ครับ
    อีกอย่าง คำปรึกษา ของ 2 ท่านที่กล่าวถึง คุณช่างเหอะ คุณวิทย์ ผมขอบคุณมากๆๆๆ อีกครั้ง

[ 29 ก.ค. 2552 , 11:46:57 น

โอ๋ Vento

• บุคคลทั่วไป
    RE: คำปรึกษาที่แสนดี
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ...เมื่อวานเพิ่งไปเปลี่ยนสายพาน Timing+ลูกรอก+สายพานขับปั๊ม+ลูกรอกสายพานรวมมาครับ ผมจะเปลี่ยนยกชุดทุกครั้งครับ..
    4 ส.ค. 2552 , 16:01:51 น