• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: เบาะ b4 ทั้ง2ข้างมันดัง กุกกุกกักกัก เหมือนไม่แน่นหรือน๊อตหลุด  (อ่าน 248 ครั้ง)

อั๋น -

• บุคคลทั่วไป
    เบาะ b4 ทั้งสองข้างของรถผมมันดังกุกกักเหมือนไม่แน่นหรือน๊อตหลุดจับโยกเย้ก ได้เลยนิดๆ มันดัง กุกกักๆๆๆๆๆๆ ก้มลงไปดูมันเป็นรางครับ แต่มองไม่ออกว่ามันมาจากสาเหตุ อะไร ใครพอรู้บ้างครับ  
    [ 21 ก.ค. 2552 , 10:23:55 น

nijirathe

แสดงว่า clip พลาสติกรองรางเบาะแตก หรือหลุดออก เสียแล้วครับ
    การบริการของมันเราจะต้องไปซื้อครับตามร้านอะไหล่โฟล์คมีขายตัวละประมาณ 80 บาท
    มันใช้ข้างละตัวต่อ 1 เบาะ( 2 อัน) ได้มาแล้วนะครับ ให้นั่งที่เบาะของท่าน โยกเบาะ
    เลื่อนไปข้างหลังเกือบสุดนะครับ จะเห็นสลักล๊อกกันเบาะหลุดจากการเลื่อน เอาสลัก
    นั้นออกและโยกคานพร้อมกับดันไปทางด้านหลัง เบาะจะหลุดจากรางเลื่อน
    อาจทำให้ท่านหงายหลังได้ครับ จากนั้นยกเบาะออกมาหรือไม่ยกก็ได้ เอาคลิป
    สอดเข้าไปนะครับทางด้านหลังนั่นแหละมันจะมีล๊อกของมันอยู่ดันให้ดังกริ๊ก
    ลองขยับคลิปดู ต้องไม่หลุดนะครับ คลิปนี้เมื่อสอดในร่องมันจะล๊อกโดยการบังคับของราง
    จะไม่ทำให้มันหลุดเลื่อนไปไหน จากนั้นท่านก็ค่อย  ประคองเบาะเลื่อนไปข้างหน้าครับ
    เวลาเดียวกันท่านต้องให้ร่องของคานบังคับที่ด้านหน้าอยู่ในร่องด้วยนะครับ
    เพราะถ้าท่านไม่ให้มันอยู่ในร่อง มันจะโยกคานปรับเลื่อนหน้าหลังไม่ได้ครับ เมื่อทุกอย่างเข้าร่องก่อนดันไปหน้าสุดให้ใส่สลักล๊กด้านหน้าอย่างเดิมเพื่อไม่ให้เวลาเลื่อนเบาะมาข้างหลังมันจะหลุดจากรางครับ ค่อย ๆ ทำครับ เดียวก็ชำนาญเองครับ เมื่อทำเสร็จแล้ว มันจะไม่ทำให้เบาะท่านคลอนแคลนอีกต่อไป ยกเว้นแต่จะมีคนเลื่อยขาเก้าอี้ท่านครับ ขอให้สำเร็จนะครับ
    เอาใจช่วย อีกประการหนึ่งถ้าท่านถอดเบาะอาจพบกับพลาสติกคลิปที่เป็นของเดิมก็เป็นได้
    เราก็เก็บเอาไว้เป็นอะไหล่ต่อไปคร๊าบ

21 ก.ค. 2552 , 10:54:20 น

mojo

ผมขอเสริมนิดหน่อยครับ
    ตามข้อหนึ่ง จาก link ข้างต้น
    1. พระเอกตามท้องเรื่องของเราครับ  พลาสติกรางเลื่อนเบาะ (ฟันยาง)   ค่าตัวใช่ย่อย ราคาเต็ม 260 บาท/ ชิ้น  ไม่รวมแวท  
    แต่ผมได้มา 2 ชิ้น ราคา 472.94  บาท  (ลด15% รวมแวท) ต้องขอขอบคุณ

ผมใช้แท่งกาวร้อน(เรียกถูกเปล่าครับ ซื้อมาจากร้านวัสดุก่อสร้าง) แท่งละ 10 .- แท่งใหญ่ 2 แท่ง 20.- แทนครับ +ความพยายาม ขั้นสูงสุด เพราะเลอะ ยืด และต้องลองเลื่อนเบาะหลายครั้ง แต่รับรองว่าแน่นถึงแน่นที่สุดในโลก  ผมว่าฟันยางที่ว่า มีโอกาส ยุ่ยได้ แล้วก็แถววรจักร เดินถามสามร้านไม่มี ต้องไปศูนย์สถานเดียว "ทางร้านไม่มีสต๊อกตัวนี้ มีแต่คลิปพลาสติก สีขาว" ตัวคลิปพลาสติกสีขาว มี2ราคา ของแท้ ตัวละ 200.- ของเทียม 40.- (ตัวล๊อค มันไม่ตรงแฮะ ต้องใช้คัตเตอร์ ตัดขอบล๊อค นิดหน่อย ถึงจะ"คลิก"

อีกหนึ่งความเห็น และหยาดเหงื่อ ครับ

21 ก.ค. 2552 , 11:32:35 น

LuiJiNo

MK III Variant ผมก็เป็นเหมือนกัน

ถามร้านอะไหล่ บางร้านก็ไม่มี เค้าบอกต้อง 0 เท่านั้น

21 ก.ค. 2552 , 15:13:02 น

JOEY_BARON

ท่านอาจารย์nijirathe บรรยายแซะเห็นภาพเลยนะครับ......เขาเรียกว่า "จากประสบการณ์ตรง" หรือเปล่าครับ...จารย์....อิ..อิ...
    21 ก.ค. 2552 , 17:11:40 น