• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: B5.5 สตาร์ทยาก  (อ่าน 710 ครั้ง)

อี๊ด -

• บุคคลทั่วไป
    B5.5 สตาร์ทยาก
    « เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ใครช่วยได้บ้างครับ Passat B5.5 V5สตาร์ทยากครับ
    1.พึ่งใช้แกสโซฮอลได้ 6 เดือนวิ่งไป 25,000 โล
    2.ไม่เป็นทุกครั้งที่สตาร์ทแต่เป็นประมาณอาทิตย์ละครั้ง(ใช้รถทุกวัน)
    3.อาการคือถ้าสตาร์ทครั้งแรกไม่ติด จะต้องสตาร์ทอีกหลายครั้ง(ส่วนใหญ่ชึ่งเดียวติด)
    4.ตอนสตาร์ทยากจะมีกลิ่นน้ำมัน  ก่อนจะติดรอบจะค่อยๆขึ้น  ติดแล้วควันจะดำสักพักจึงปกติ วิ่งดีปกติ
    5.ไม่ได้เป็นทุกวันครับ แต่สังเกตุดูจะเป็นตอนจอดรถไว้ประมาณสี่ห้าชั่วโมง นานกว่านั้นไม่เป็น
     เครื่องร้อนก็ไม่เป็น ก็เลยงงครับ
    6.พึ่งเปลียนหัวเทียน กรองอากาศ
    ข้อสันนิษฐานครับ(วานผู้รู้ฟันธง)
    1.ใช้แกสโซฮอลล์ เผาไม่หมดตอนจังหวะสตาร์ท อากาศเหลือ กล่องสั่งฉีดน้ำมันเพิ่ม น้ำมันท่วม สตาร์ทไม่ติด
    2.ไม่เกี่ยวกับแกสโซฮอลล์แต่เป็นเซ็นเซอร์อะไรสักอย่าง
    3.แบตอ่อน
    ขอความช่วยเหลือด้วยครับ

อ๊ด

[ 19 เม.ย. 2552 , 22:31:08 น

โอ๊ต

RE: B5.5 สตาร์ทยาก
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ฟันธง...เปลี่ยนแบตเตอรี่ ครับ
    20 เม.ย. 2552 , 09:21:50 น

คนรักรถ

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ใครช่วยได้บ้างครับ Passat B5.5 V5สตาร์ทยากครับ
    >> ขออนุญาตลองดูนะครับ

1.พึ่งใช้แกสโซฮอลได้ 6 เดือนวิ่งไป 25,000 โล
    >> ครับ

2.ไม่เป็นทุกครั้งที่สตาร์ทแต่เป็นประมาณอาทิตย์ละครั้ง(ใช้รถทุกวัน)
    >> ก็ต้องมีตัวแปรที่มันไม่ถูกต้องอยู่

3.อาการคือถ้าสตาร์ทครั้งแรกไม่ติด จะต้องสตาร์ทอีกหลายครั้ง(ส่วนใหญ่ชึ่งเดียวติด)
    >> สตาร์ทได้ตามปกติไหมครับ ถ้าเสียงสตาร์ทอืดลง ก็น่าจะดูที่แบตครับ แต่ถ้าไม่อืด แต่ไม่ติดก็เป็นที่อื่นครับ

4.ตอนสตาร์ทยากจะมีกลิ่นน้ำมัน ก่อนจะติดรอบจะค่อยๆขึ้น ติดแล้วควันจะดำสักพักจึงปกติ วิ่งดีปกติ
    >> แสดงว่า น้ำมันมาแต่ไฟไม่มา หรือ น้ำมันมามากไปจนไฟดับ

5.ไม่ได้เป็นทุกวันครับ แต่สังเกตุดูจะเป็นตอนจอดรถไว้ประมาณสี่ห้าชั่วโมง นานกว่านั้นไม่เป็น เครื่องร้อนก็ไม่เป็น ก็เลยงงครับ
    >> อ่ะๆ น่าจะถึงตัวปัญหาแล้วหล่ะครับ เครื่องร้อนไม่เป็น เครื่องเย็นไม่เป็น ต้องอุ่นๆ ถึงจะเป็น

6.พึ่งเปลียนหัวเทียน กรองอากาศ
    >> ครับ เป็นข้อมูลสนับสนุนที่ดีครับ

ข้อสันนิษฐานครับ(วานผู้รู้ฟันธง)
    >> ไม่ฟันครับ ธงเธิง ฟันอย่างอื่นดีก่า....

1.ใช้แกสโซฮอลล์ เผาไม่หมดตอนจังหวะสตาร์ท อากาศเหลือ กล่องสั่งฉีดน้ำมันเพิ่ม น้ำมันท่วม สตาร์ทไม่ติด
    >> จริงๆแล้ว รถหัวฉีดอิเลคโทรนิคส์นี่ ถ้ามีอาการสตาร์ทชึ่งแรกไม่ติดนี่ เสียแน่ๆใช่ไหมครับ เคยเสียบ VAG COM ไหมครับ ว่าเซนเซอร์ตัวไหนมันแสดงความจำนงว่าต้องการกลับเยอรมัน(หรือจีนแดง)บ้างหรือเปล่าครับ

2.ไม่เกี่ยวกับแกสโซฮอลล์แต่เป็นเซ็นเซอร์อะไรสักอย่าง
    >> ผมก็ว่ายังงั้นแหละ อาการมันฟ้องครับ ถ้าน้ำมันมีปัญหา น่าจะสตาร์ทยากทั้งเย็นและร้อน

3.แบตอ่อน
    >> ตามอาการในข้อ 2 ครับ

ขอความช่วยเหลือด้วยครับ
    >> ไม่ทราบว่าจะช่วยได้หรือเปล่า แต่ก็ยินดีจะช่วยนะครับ

20 เม.ย. 2552 , 19:08:52 น

อี๊ด

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ขอบคุณครับคุณ คนรักรถ สำหรับความคิดเห็นผมมีข้อมูลเพิ่มเติมดังนี้ครับ
    1.ช่วงหลังๆ ผมเหยียบคันเร่งเล็กน้อยแล้วสตาร์ท ผลคือติดทุกครั้ง
    2.เคยลองไม่ทำตามข้อ1 ก็เป็นเรื่องคือมันไม่ติด พอบิดยาวก็ไม่ติด บิดยาว 3-4 ครั้งแบตก็อ่อน  ต้องพ่วงแบต บิดอีกหลายครั้งก็จะค่อยๆติด
    3.วันนี้เอาเข้าเครื่องจับเขาบอกว่า เป็นเพราะเซ็นเซอร์วัดอุณหภูมิสตาร์ท (ผมไม่รู้ งง) ที่ตรวจจับการจ่ายน้ำมันให้เหมาะกับอุณหภูมิขณะสตาร์ทมันโชว์
    4.คงต้องเปลี่ยนดูก่อนพร้อมแบตเตอรีครับ
    5.โทรสอบถามช่างอู่ในเครือยนตรกิจ เขาบอกต้องเปิดฝาขูดเขม่า ถ้าไม่หายให้เปลี่ยนหัวฉีด
    ค่าเปิดฝาหมื่นต้นๆ หัวฉีดหัวละหกพัน ผมว่าเปลี่ยนตามข้อ4 ก่อนดีกว่าครับ(รถซื้อยนตรกิจ แต่ไม่เคยซ่อมที่นี่)

อี๊ด

20 เม.ย. 2552 , 21:18:18 น

คนรักรถ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ขอบคุณครับคุณ คนรักรถ สำหรับความคิดเห็นผมมีข้อมูลเพิ่มเติมดังนี้ครับ
    >> ยินดีครับ

1.ช่วงหลังๆ ผมเหยียบคันเร่งเล็กน้อยแล้วสตาร์ท ผลคือติดทุกครั้ง
    >> แสดงว่าน้ำมันมากไปจริงๆ ถ้าลิ้นปีกผีเสื้อเปิด อากาศจะเข้าได้มากขึ้นเครื่องจึงติดง่ายขึ้นครับ

2.เคยลองไม่ทำตามข้อ1 ก็เป็นเรื่องคือมันไม่ติด พอบิดยาวก็ไม่ติด บิดยาว 3-4 ครั้งแบตก็อ่อน ต้องพ่วงแบต บิดอีกหลายครั้งก็จะค่อยๆติด
    >> อันนี้อาการแบตเสื่อมเข้าร่วมแจมด้วยครับ

3.วันนี้เอาเข้าเครื่องจับเขาบอกว่า เป็นเพราะเซ็นเซอร์วัดอุณหภูมิสตาร์ท (ผมไม่รู้ งง) ที่ตรวจจับการจ่ายน้ำมันให้เหมาะกับอุณหภูมิขณะสตาร์ทมันโชว์
    >> เวลาสตาร์ทเครื่อง ต้องน้ำมันแก่กว่าเครื่องติด ถ้าเครื่องเย็น ยิ่งต้องเพิ่มน้ำมันเข้าไปอีก ถ้าเครื่องร้อน จ่ายน้ำมันน้อยลงได้ แสดงว่าเวลาเครื่องอุ่นๆ กล่องสั่งจ่ายแบบเครื่องเย็นจัด(น้ำมันเยอะเกิน) เพราะเซนเซอร์อุณหภูมิส่งสัญญาณมาว่าเย็นเจี๊ยบทั้งๆที่มันเครื่องมันยังอุ่นอยู่เลย เครื่องเลยไม่ติดและน้ำมันท่วม (น้ำมันท่วมบ่อยๆ แคตฯที่ท่อไอเสีย จะกลับบ้านเร็วขึ้นด้วยนะครับ)

4.คงต้องเปลี่ยนดูก่อนพร้อมแบตเตอรีครับ
    >> แบตก่อนเลยก็ได้ครับ อาการมันฟ้องแล้วครับ

5.โทรสอบถามช่างอู่ในเครือยนตรกิจ เขาบอกต้องเปิดฝาขูดเขม่า ถ้าไม่หายให้เปลี่ยนหัวฉีด
    ค่าเปิดฝาหมื่นต้นๆ หัวฉีดหัวละหกพัน ผมว่าเปลี่ยนตามข้อ4 ก่อนดีกว่าครับ(รถซื้อยนตรกิจ แต่ไม่เคยซ่อมที่นี่)
    >> ทำยังกะเครื่องมอไซค์ 2 จังหวะ แหม เปิดฝาขูดเขม่า เครื่อง 4 จังหวะนี่(รถยนต์เบนซินทั่วไป) ผมใช้วิธีพาไปวิ่งเร็วๆ 150-160 ซัดไปยาวๆซัก 10 นาที กลับมาเครื่องลื่นเลยครับ เห็นด้วยกับท่านอี๊ดเต็มที่เลยครับข้อนี้

21 เม.ย. 2552 , 12:18:27 น

อี๊ด

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    เคยครับ เคยขูดเขม่ามอเตอร์ไซด์2จังหวะทำเองด้วย  แต่ว่าตั้งแต่ขับรถยนต์มาหลายปีพึ่งเคยได้ยินคราวนี้ว่าต้องมีขูดเขม่าครับ
    วันนี้ทั้งวันสตาร์ทดีเยี่ยมครับ

21 เม.ย. 2552 , 18:27:53 น

ฺB5+B5.5

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    อาการเดียวกัน เพิ่งซ่อมไป ให้เข้าไป อู่จับ VAG ดูว่ามี fault อะไรค้างหรือไม่ (ผมพบว่า sensor อุณหภูมิน้ำมี fault)ทำให้ ส่งสัญญาณไป ecu ผิดพลาด หลังจากเปลี่ยน sensor (พันกว่าบาท)ก็ไม่มีปัญหาอีก

26 เม.ย. 2552 , 13:02:35 น

อี๊ด

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    เปลี่ยนsensorอุณหภูมิน้ำแล้วครับ1,100 บาท  อาการหายแล้วครับ สตาร์ทมั่นใจทุกครั้ง ติดทุกครั้งครับ ขอขอบคุณทุกๆท่านครับ
    16 มิ.ย. 2552 , 22:16:17 น

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    tcenomr
    26 พ.ย. 2011 , 03:59:12 น