• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: เข้าอู่vwหรือร้านทำช่วงล่างดีครับ  (อ่าน 622 ครั้ง)

arneka b4

• บุคคลทั่วไป
    คือว่ามันจะมีเสียงก็อกแก๊กจากด้านหลังตลอดระหว่างวิ่ง  ตอนจอดทั้งขย่มและเขย่าก็ไม่ได้ยินเสียงอะไร  ไม่แน่ใจว่ามันจะมาจากส่วนไหน  เลยคิดจะให้ช่างตรวจหาดูน่ะครับ  อู่vwที่ทำประจำก็อยู่ไกลเลยขอคำแนะนำหน่อยครับ
    [ 23 ม.ค. 2552 , 17:46:05 น

wc-b5

RE: เข้าอู่vwหรือร้านทำช่วงล่างดีครับ
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    สำหรับผมว่าไปร้านทำช่วงล่างดีกว่า  ครั้งที่แล้วผมไปทำเช็คศูนย์   แล้วมาทำที่ร้าน มียางกันฝุ่นเพลาซ้ายขวา  ทางร้านคิดผม  ค่าของ 1000 บาท  ค่าแรงคิด 400 บาท  วันนี้ผมไปทำอู่ทีซอมกันประจำ  ทำเฉพาะ ยางกันฝ่านเพลาขับขวา  ของให้ผมซื้อเอง  คิดค่าแรงผม 500 บาท
    ผมว่างานก็พอ ๆ กัน  

24 ม.ค. 2552 , 21:25:27 น

หม่องฯ

RE: เข้าอู่vwหรือร้านทำช่วงล่างดีครับ
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ไม่แนะนำให้ไปทำร้านทั่วๆไป  ควรเข้าอู่เฉพาะโฟลค วันก่อนรถเริ่มมีเสียงดังก๊อกๆแก๊ก ที่ช่วงล่าง  ก็เลยขับไปหาช่างอัมพร ที่อู่กรุงเทพกีธาฯ หลังจากเอารถขึ้นห๊อย  ดู ปรากฏ ก็เจอ ตัวเจ้าปัญหา คือลูกหมากคันชักตัวในด้านซ้าย เดี้ยง คือเริ่มหลวม ก้ เลยบอกให้ช่างเปลี่ยนไปเลย เพราะว่า เวลาเปลี่ยนตัวนี้ มันต้องเปลี่ยนทั้งตัวนอกตัวใน ก้ของมันขายทั้งชุด ยกเว้นตัวนอกเสีย ก็ เปลี่ยนเฉพาะได้ แล้วก็เห็นว่าราคาแค่ชุดละ พันกว่าบาทเอง
       แต่ตอนไปยืนดูช่างถอด ต้องใช้เครื่องมือพิเศษ ในการถอดตัวในออก มา นึกในใจ แล้วแบบนี้ ไปเจอ ร้านซ่อมทั่วๆไป หากไม่มีเครื่องมือพิเศษตัวนี้ คงต้องรื้อทั้งปีกนก ลงมาแน่ งานใหญ่  หลังจากเปลี่ยนเสร็จ ก้ได้รับคำแนะนำให้ไปตั้งศูนย์รถใหม่ ปกติทางอู่ ก็จะนำรถไปตั้งให้ แต่วันนี้งานมาก ช่างทำงานมือเป็นระวิง แล้ว จะมานั่งเสียเวลากะตรงนี้ คงจะมีเจ้าของรถคันอื่นที่มาคอย ด่าเอาแน่
         ก้ขับไปให้ร้านตั้งศูนย์ใกล้ๆแถวถนนศรีนครินทร์ ติดกับ โรงพยาบาลสมิตติเวช หลังจากช่างตั้งศูนย์ ปรับมุมเอียงต่างๆ ตามสเปค ของรถเสร็จ ปรากฏว่า ตำแหน่งพวงมาลัย เวลาล้อตรงๆ ไม่ตรงกับตำแหน่ง  ทางช่างที่ร้านปรับศูนย์ บอกว่า ไม่กล้าปรับให้ เพราะไม่ชำนาญในเรื่อง ของ Air Bag  กลัวถอดปรับแล้ว อะไร ต่อมิอะไร จะตามมาอีก ก้เลย โทร ไปหาปรึกษา ช่างอัมพร  ...ช่างอัมพร บอกว่าให้คอยอยู่ที่นั่น แหละเดี๋ยวจะส่งช่าง ไปปรับให้ คอยไม่ถึงครึ่งชม. เห็นช่างของอู่ช่างอัมพร หอบเครื่องไม้เครื่องมือเดิน  มา แต่แปลกใจ ตรง ที่  ทำใม ต้องพก VAG มาด้วย
            ช่างมาถึงจัดแจงรื้อair bag ออก แล้วปรับพวงมาลัยให้ตรง ใช้เวลาไม่ถึง5นาที แล้วก็ประกอบกลับ  หลังจากนั้น ก้ เอาVAG เข้าSet ตัวรถ เพื่อลบค่าผิดพลาดเพราะว่า ECU ของรถจำค่าว่าไปถอดสายสัญญาน air bag  เพราะฉะนั้นจะต้องset ใหม่  หลังจากนั้นก็กลับไป โดยไม่มีค่าใช้จ่ายใดๆ  
         แล้วแบบนี้ จะให้ผมไปเชื่อถืออู่อื่น ร้าน อื่นที่ไปได้เชี่ยวชาญเฉพาะโฟลค ได้ ไง ล่ะ  ขนาดช่วงล่าง มันยังมีอะไรลึกๆ แล้วเมื่อเทียบกับราคาลูกหมากชุดนี้ กับของถวอลโว่ ของผม อีกคัน ราคาของโฟลค ถือว่า ซิ่วๆ ข้อสำคัญผมไปหาช่างอัมพร ทุกครั้ง อู่นี้จะทำกันอย่างตรงไปตรงมา ไม่มีหมกเม็ด

25 ม.ค. 2552 , 21:07:05 น

B4 ฟ้าขาว

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ยืนยันว่าอู่โพล์คกรุงเทพกรีฑาทำดี ก่อนหน้าที่ทำมาหลายที่ก็ไม่จบ มาจบที่อู่ดพล์คกรุงเทพกรีฑาครับ
    26 ม.ค. 2552 , 13:52:41 น

arneka b4

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ขอบคุณมากครับ
    27 ม.ค. 2552 , 10:59:36 น