• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: เล่าสู่กันฟังเรื่องโซฮอลปั๊มติ๊กและหัวฉีด  (อ่าน 2859 ครั้ง)

se

• บุคคลทั่วไป
    ประมาณ1-2อาทิตย์ที่ผ่านมาทุกเช้า-เย็นขับรถไปกลับทำงานหลังจากออกรถมาได้ประมาณ3-4กม.รถจะสดุดนิดหน่อย
    แล้วก็จะหายไปเองแต่เมื่อวานสดุดแรงมากแต่ก็หายไปเองแต่วันนี้สดุดแล้วดับสนิทพอสตาร์ทติดสดุดไม่หายบางทีก็ดับ
    เลยคลานแบบสดุดๆดับๆไปหาพี่เณรเปิดฝาถังน้ำมันออกมาโอ้น้ำมันไมเหนียวๆดำๆเหม็นๆหว่าเอาปั๊มติกมาเช็คโอ้พัง
    เห็นๆรั่วออกข้างๆแทบไม่เข้าไปในท่อส่งน้ำมันพี่เณรจัดการเปลี่ยนปั๊มติ๊ก(เฉพาะใส้ใน)ยังครับยังไม่จบยังสดุดอยู่เช็ค
    เจอที่หัวฉีดทำท่าเดี้ยงเข็มเล็กๆที่แกนมันแข็งกดไม่ขยับหลังจากพี่เณรทำความสะอาดแล้วเอาไปขับทดสอบผ่านครับ
    ก่อนเข้าบ้านอัดโซฮอลไปจนเต็มถังผสมน้ำมันเก่าเหนียวๆเหม็นๆงานนี้คงต้องเปลี่ยนปั๊มเจ้าประจำคลานเทคแถว
    แยกท่านานครปฐมหันไปเน้นปั๊มที่รถเติมกันเยอะๆไว้ก่อน
    รายการที่ซ่อมก็มีเปลี่ยนปั๊มติ๊กทำความสะอาดหัวฉีดแล้วก็ติดคอล์ยมาอีกอันนึงไว้สำรองเพราะของเดิมก็4ปีแล้วไม่รู้จะ
    ไปเมื่อไหร่เหมือนกัน

[ 22 ต.ค. 2551 , 22:20:25 น

suteee

เปลี่ยนปั๊มก็ไม่น่าจะหายนะครับ
    เลิกเติม โซฮอลไปเลยดีกว่าครับ

น่ากลัวสุดๆ ประหยัดค่าน้ำมันแต่ไม่ประหยัดค่าซ่อมครับ

23 ต.ค. 2551 , 02:17:26 น

ตึ๋ง

ทีสำคัญ ไอ้LPG ที่เราๆใช้อยู่นี่สิครับ ดูข่าวเมื่อวาน รัฐเค้าจะกระโดดไปที่ 20 บาทเลย ถ้ามัน20บาท ราคาน้ำมันต้องเท่าไหร่อ่ะครับถึงจะใช้ LPG แล้วคุ้ม เพราะตอนนี้ถ้าไม่ได้ใช้ 95 ก็คงต้อง 91 เพราะโซฮอลผมก็คงไม่เลือกใช้แน่นอน ตายหล่ะเหวยกรู เพราะพึ่งเปลี่ยนเป็นแก๊สหัวฉีดเองครับ ยังไม่คุ้มทุนเลย ขอบคุณรัฐบาล ปตท
    23 ต.ค. 2551 , 11:42:02 น

ผมเคยใช้โซฮอลของเชลล์ก็ติดๆดับเหมือนกัน แต่ยี่ห้ออื่นไม่เป็นไม่รู้เพราะอะไรเหมือนกัน
    26 ต.ค. 2551 , 03:42:32 น

fusion

เข้ามาเก็บข้อมูล :o

Golfjae

ที่บ้านใช้รถทั้งยุโรป ญี่ปุ่น เติมซอฮอล์ทุกคันมาหลายปี ยังไม่เคยเจอปัญหาครับ แต่อีกคันพาสสาทใช้ดีเซล ไม่มีซอฮอล์ผสมปั๊มติ๊กก็ยังพัง  แล้วแต่พิจาณาครับ ถ้าพอมีกำลังทรัพย์และกลัวรถพังก็เดิมเบนซิน

dorn

• Hero Member
    เติมเบนซินครับ

ดิวเวนโต้

• Newbie
    • *
    ตอนนี้ก็เติมได้แต่91

ดำ b.4

• Jr. Member
    • **
     :)  หน้าหมู่บ้านมีปั๊ม ปตท.  ก็เลยเติมแก็สโซฮอล์  91 เป็นประจำ
           ยังไม่มีปัญหาครับ

หะมู

• Hero Member
    โอ้โฮ คุณ ดำ b.4 หายไปไหนซะนานนะครับ เพิ่งจะเห็นเข้ามาโพส

montri95

• Newbie
    • *
    ผมก็เคยเป็นเช่นนี้ ใช้ ทีโฟร์ ติดแก๊สด้วย แต่ปั้มติ๊ก ทำงานอยู่

เมื่อเติมแก๊สโซฮอล สตาร์ทน้ำมัน วิ่งไปสักพัก ก็เปลี่ยนเป็นแก๊ส
    น้ำมันที่เหลือ ไหลกลับคืนถัง(มีท่อไหลกลับอยู่) น้ำมันที่ไหลกลับมีความร้อน
    กลับเข้าไปผสมกับน้ำมันในถัง  สะสมในถังนานๆ เข้า เกิดอาการ น้ำมันบูด เหม็น
    ถ้าค้างคาที่หัวฉีดนานๆ ไป ก็จะทำให้อุดตันได้

ตอนนี้ไม่ได้ใช้แก๊สโซฮอลอีกเลยครับ และเวลาเปลี่ยนไปใช้แก๊ส ก็ตัดปั้มติ๊กไปเลยครับ