• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: จะลงทุนกับ T3  (อ่าน 439 ครั้ง)

P51D

• บุคคลทั่วไป
    จะลงทุนกับ T3
    « เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    วันนี้จะเอา T3 ไปทำสีเพราะมันผุขอบกระจก ทำให้นำรั่วเข้ามาในรถ ทีนี้ถ้าจะเบลี่ยนยางขอบประตูด้านหน้าคนขับและผู้โดยสารเพื่อลดเสียงลม ไม่รู้ว่ามันจะคุ้มค่ากับการลงทุนหรือไม่ และต้องเปลี่ยนอะไรบ้างเพราะมีหลายท่านบอกว่า T3 เสียงดังเวลาวิ่ง อ้อถ้าอยากให้โช๊คอั๊พด้านหน้าหนึบกว่านี้จะใช้ของอะไรดีครับ
    [ 24 มิ.ย. 2551 , 06:40:16 น

โชติ

RE: จะลงทุนกับ T3
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    เช็คราคายางขอบประตูดูครับ มันหลายตังค์อยู่ คุ้มไม่คุ้มอยู่ที่ว่ามันจะดีขึ้นแค่ไหน ยางสภาพเต็มๆร้อยมันก็ยังไม่เงียบมากนะครับ ถือเป็นเอกลักษณ์ของ T3 ก็แล้วกัน

เปลี่ยนอะไรบ้างถึงจะเงียบ..เปลี่ยนเป็น T4 เงียบขึ้นเยอะครับ หุ หุ

โช้คหน้าผมเคยใช้ Koni กระบอกแดง ปรับความหนืดได้สามระดับ เอาระดับหนืดสุดก็หนึบดีครับ

24 มิ.ย. 2551 , 09:55:00 น

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    "มีหลายท่านบอกว่า T3 เสียงดังเวลาวิ่ง "  อันนี้จริงแท้เลยครับทั่น  ยางมั่ง ช่วงล่างมั่ง ร้องกันระงม แต่ถ้ารู้และจำกัดวงสาเหตุได้จริงๆแล้ว แม้ยังไม่สามารถทำให้มันเงียบเสียงลง ก็ยังทำใจรับได้นะ  แต่เสียงลมผ่านยางขอบประตูนี่ยังไม่เคยเจอครับ แต่ที่สังเกตุคือประตูผมใช้นิ้วกดไม่แรงมาก ก็กรึ้บแล้ว แต่ถ้าไม่กรึ้บ หรือต้องใช้แรงเยอะ ประตูอาจขยับหรือเคยมีอุบัติเหตุตรงประตู ยังงี้เปลี่ยนยางใหม่ ก็ไม่หายครับ ต้องซ่อมประตูก่อน
    24 มิ.ย. 2551 , 10:13:55 น

กาลามัง

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    "ยางสภาพเต็มๆร้อยมันก็ยังไม่เงียบมากนะครับ ถือเป็นเอกลักษณ์ของ T3 ก็แล้วกัน "
    คุณพี่โชติครับ ประโยคนี้ถือว่าเป็นผู้ที่เข้าใจใน T3 อย่างถ่องแท้และแน่นอน รวมทั้งคุณ T13 ด้วยนะครับ ฮิฮิ

เสียงลมเวลาขับน่าจะมาจากยางขอบกระจกหน้าซ้าย-ขวามากกว่ายางขอบประตูครับ เพราะผมเปลี่ยนยางขอบประตูหน้ามาแล้วก็ยังดังอยู่ดี แต่มันมีวิธีแก้เฉพาะหน้า ผมลองแล้วก็พอใช้ได้เสียงเบาไปเยอะ แต่ไม่รู้ว่าของคุณ P51D เกิดจากสาเหตุเดียวกันรึป่าวก็ไม่รู้นะครับ

เดี๋ยวแยกให้เป็นข้อๆ ว่ามียางขอบอะไรบ้างให้แล้วกันครับ ถ้าตกหล่นหรือผิดพลาดประการใดช่วยเพิ่มเติมหรือแก้ไขด้วยนะครับ

1. ยางขอบกระจกหน้าทั้งชุด (ซ้าย-ขวา) ราคาประมาณ 1 หมื่นบาทได้ครับ มีทั้งยางเส้นบน-ล่าง ยางเส้นนอก-ใน สักหลาดรีดน้ำนอก-ใน รวมแล้วหลายเส้น อันนี้ไปหาหลายร้านแล้วไม่มีให้เทียบได้เลยครับ คงต้องสั่งจากนอกใช้เวลากี่วันก็ไม่รู้ ผมเคยไปถามที่ยนตรกิจมาแล้วเจอราคานี้เข้าไปถอยเลยครับ ถ้ามีเงินหรือทำใช้นานๆ ก็น่าลงทุน (ช่างแมว ณ.ลาดปลาเค้า ซื้อมาเปลี่ยนไปแล้ว) แต่ก็ต้องหาดูก่อนว่าเสียงมาจากตรงนี้จริงรึป่าวตามที่คุณ T13 ว่าไว้อ่ะครับ

2.ยางขอบประตูหน้า ราคาประมาณ 800-1000 บาท ลองเอาไปเทียบดูที่ร้านได้ ผมเคยซื้อมาแล้วที่ร้านไม่ยอมวัดให้ดี พอเอาไปใส่ดันไม่พอจะไปซื้อใหม่ก็หมดอีกไม่มีของแล้วด้วย(มันน่า...นัก เซ็งสุดๆ) เลยต้องตัดต่อเอาของเก่ามาใช้ด้วย คนที่ใส่ให้ก็ใส่มาไม่ดีอีก พอฉีดน้ำไปโดนตรงขอบประตูน้ำกระเด็นเข้าไปได้อีก (เซ็งกว่าเดิมอีก) เปลี่ยนแล้วปิดประตูยากขึ้นกว่าเก่าพอสมควร ต้องปิดค่อนข้างแรงเหมือนกัน ยังไม่ได้ไปหาซื้อมาเปลี่ยนใหม่เลยครับ (ถ้าหาได้เผื่อผมด้วยก็ดี)

3.ยางขอบกระจกหน้าต่างด้านข้าง ไม่ทราบราคา ไม่ได้เปลี่ยนครับ แต่คิดว่าน่าจะมีเพราะหน้าต่างด้านข้างเจาะในไทยคงหาเทียบได้ ของผมดูแล้วยังไม่ผุเลยทุกบาน โชคดีจริงๆ ที่ไปดูมาแทบทุกคันผุกันหมดเลยอ่ะครับ

4.ยางขอบกระจกบังลมหน้า ราคาประมาณ 600-800 บาท มีเทียบได้แน่นอนอันนี้ก็เปลี่ยนมาแล้วเหมือนกัน คงต้องเอาตัวอย่างไปเทียบดู เพราะเคยไปถามที่ร้านแล้วบางร้านไม่รู้จักรุ่นนี้ก็มีครับ

5.ยางขอบกระจกบังลมหลัง ไม่ทราบราคาครับ ไม่ได้เปลี่ยนครับ ไม่รู้ว่าเหมือนกับยางขอบกระจกบังลมหน้าหรือป่าวนะครับ

*หมายเหตุ
    -ราคาที่แจ้งไว้เป็นราคาคร่าวๆ นะครับ ผมจำไม่ค่อยได้ (ทำมา 2 ปีได้แล้ว)แต่ก็ไม่น่าจะเกินที่แจ้งไว้นะครับ
    -ร้านยางขอบที่ผมไปเทียบอยู่หมู่บ้านสวนสน ใกล้แยกลำสาลี (ร้านนี้แหละที่ไม่ยอมวัดให้พอดี) กับร้านพาราเกียตร ใกล้แยกราชเทวี และอีกหลายร้านที่เข้าไปถามแต่ไม่มี

24 มิ.ย. 2551 , 11:46:59 น

P51D

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ต้องขอขอบคุณ พี่ๆเพื่อนๆ ครับเคยรู้มาบ้างว่ายางขอบประตูมัรแพง และพอได้รับคำยืนยัน ก็เลยต้องไปสำรวจให้ชัดเจนจนได้ความว่า เวลารถวิ่งได้ความเร็ว 70 - 80 จะมีเสียงรอดมาทางช่องกระจกประตูคนขับและผู้โดยสาร ผมเลยทดลองลดกระจกลงมานิดหนึ่ง เสียงก็เปลี่ยนจาก ฟี๊ ๆๆ เป็น พู่ๆๆ เบาลงมาหน่อย คงจะเป็นยางขอบกระจก แต่เวลาปิดประตูเนี่ยมันเหมือนกับ เหล็กกับเหล็กกระทบกันเลย เลยเป็นที่มาของการจะลงทุน ขอบคุณครับจะลองค่อยๆไล่ดู
    25 มิ.ย. 2551 , 09:20:26 น

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ผมก็เป็นเหมือนกันครับ เลยแวะไปที่บรรทัดทอง ร้านชื่ออะไรไม่รู้ รู้แต่ว่าลูกสาวสวย ซื้อตัวที่คล้ายที่สุดแล้วเอามาใส่ ขอบอกครับ เปิดปิดยากหน่อยครับ แต่รับรองเงียบสนิดครับ ต้องลองเสี่ยงเองนะครับ ผมเคยขับแต่รถหลวง รถส่วนตัว ม.ม.ด. แต่ตอนนี้หายแล้วครับ ของดีเลยบอกต่อ
    22 ก.ค. 2551 , 23:12:57 น

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    รบกวนพี่ๆครับ  รถผม สิบกว่าปีแล้วๆๆ รุ่นAE ท็อป ปี สุดท้าย ครับ

วันก่อนเอารถไปล้างมา  พอขับเร็วๆ เกิน 100 แล้วมีเสียงลมเข้ามาบริเวณ กระจกหน้ามั่งครับ ประตูซ้าย  ตกใจเล็กน้อย เพราะไม่เคยเป็นครับ

อาจเป็นซิลยางเสื่อม รั่ว  รำคาญที่สุดครับ  ต้องขับช้าๆๆ ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไรอ่าครับ  

พี่ๆคนไหน แนะนำร้าน ได้บ้างครับ ผมอยู่แถว รัชโยธินครับพี่  gucci_1347@hotmail.com  

23 มิ.ย. 2552 , 16:57:08 น